คลอดครบทุกคู่! โปรแกรมศึก ONE: NEXTGEN II 12 พ.ย.นี้
![211112 SG web 1800x1200px 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/06/211112-SG-web-1800x1200px-1.jpg)
หลังจากเริ่มต้นภาคแรกของการแข่งขันซีรีส์ NEXTGEN อย่างร้อนแรง วัน แชมเปียนชิพ ก็พร้อมเสิร์ฟความมันแบบไม่ให้ขาดตอนกับภาคสองในศึกที่มีชื่อว่า ONE: NEXTGEN II ซึ่งจะเป็นการเผยแพร่เทปการแข่งขันในวันศุกร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2564
![saemapetch rittewada 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/10/saemapetch-rittewada-1-1200x800.jpeg)
โดยมีการประกบคู่เขย่าบัลลังก์มวยไทย ONE รุ่นแบนตัมเวต (61.3-65.8 กก.) ระหว่าง “เสมาเพชร แฟร์เท็กซ์” และมวยไทยชื่อดังแห่งยุค “ฤทธิ์เทวดา เพชรยินดีอะคาเดมี” ที่จะมาปรากฏตัวเป็นครั้งแรกบนเวทีระดับโลก โดยทั้งคู่จะสู้กันในกติกามวยไทย 3 ยก สวมนวม MMA ขนาด 4 ออนซ์ในฐานะคู่เอกของรายการ
กว่าจะมาลงตัวที่คู่นี้ ก็มีเหตุการณ์พลิกผันมากมาย เดิมที เสมาเพชร จ่อคิวดวล “ตะวันฉาย พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม” ตั้งแต่ศึก ONE:BATTLEGROUND III เมื่อ 27 ส.ค.ที่ผ่านมา แต่เนื่องจากเทรนเนอร์ของ เสมาเพชร มีผลตรวจโควิด-19 เป็นบวก ส่งผลให้เขาซึ่งเป็นผู้อยู่ใกล้ชิดไม่สามารถแข่งขันได้ตามมาตรการความปลอดภัยในสถานการณ์ไวรัส
![14](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/07/14-1200x800.jpg)
เสมาเพชร และ ตะวันฉาย ได้คิวฉะกันอีกครั้งในศึก ONE: FIRST STRIKE เมื่อ 15 ตุลาคม ที่ผ่านมา แต่โชคชะตาก็เล่นตลกเมื่อ ตะวันฉาย กลับตรวจพบเชื้อโควิดและต้องถอนตัวจากการแข่งขัน ทั้งคู่จึงต้องคลาดกันอีกเป็นคำรบสอง
ส้มใบโตจึงตกมาถึงมือของ ฤทธิ์เทวดา ขุนศึกคนล่าสุดจากค่ายเพชรยินดีอะคาเดมี ซึ่งช่างประจวบเหมาะกับที่เจ้าตัวเพิ่งจัดการเคลียร์มรสุมปัญหาที่ผ่านมาเรียบร้อยและจะได้ลงแข่งขันในฐานะนักกีฬา ONE อย่างเต็มตัวเป็นครั้งแรกในไฟต์นี้
![Thai superstar Rittewada Petchyindee Academy](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/10/Rittewada-Petchyindee-Academy-1200X800.jpg)
ยิ่งไปกว่านั้น การได้เจอกับ เสมาเพชร ผู้รั้งอันดับหนึ่งของแรงกิง ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต ก็ทำให้น้องใหม่อย่างฤทธิ์เทวดา อาจคว้าฟาสต์แทร็กเข้าไปชิงแชมป์กับเจ้าบัลลังก์ผู้อมตะอย่าง “น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว” ได้ตั้งแต่ไฟต์แรก
ด้าน เสมาเพชร ก็รอคอยมานานนับปีที่จะได้รีแมตช์กับ น้องโอ๋ ตั้งแต่แพ้น็อกไปเมื่อ พ.ย.63 แน่นอนว่าครั้งนี้ เขามุ่งมั่นเต็มที่เพื่อคว้าชัยและไม่ต้องการให้ใครมาปาดหน้าคว้าสิทธิ์ของตนไปได้ง่าย ๆ ต้องรอลุ้นกันว่า เสมาเพชร จะสามารถสกัดดาวรุ่งอย่าง ฤทธิ์เทวดา เพื่อเกาะเก้าอี้ผู้รั้งอันดับหนึ่งและเข้าไปชิงเข็มขัดแชมป์อีกครั้งได้หรือไม่
![Web pic 1920 1278 61](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/11/Web-pic-1920-1278-61-1200x799.png)
ส่วนคู่รองของรายการเป็นศึกการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA) ระหว่างสองนักกีฬาตัวจี๊ดในรุ่นเฟเธอร์เวต “ถัง ไค” นักสู้จากแดนมังกร และ “The Big Heart” ยูน ชาง มิน นักสู้จากแดนกิมจิ เพื่อเร่งไต่อันดับขึ้นสู่ท็อปไฟว์ในแรงกิงของรุ่นนี้
ร่วมด้วยการแข่งขันชิงตำแหน่งนักกีฬาตัวสำรองสำหรับทัวร์นาเมนต์ คิกบ็อกซิ่ง เวิลด์ กรังด์ปรีซ์ รุ่นเฟเธอร์เวต อีกสองคู่ หนึ่งในนั้นมีนักชกชาวไทย “สโมกกิน โจ” ณัฐวุฒิ ซึ่งจะลงฟาดปากกับ “ยูริก ดาฟเทียน” ขณะที่นักสู้ชาวจีน “Bamboo Sword” จาง ฉุนยู่ จะพบกับนักสู้หน้าใหม่ “โดวิดาส ริมคุส” จากลิทัวเนีย
![Jo Nattawut DC 6206](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2019/05/Jo-Nattawut-DC-6206-1200x800.jpg)
นอกจากนี้ ยังมีอดีตผู้ท้าชิงตำแหน่งแชมป์โลก ONE “Alligator” อากิลัน ทานี และอดีตแชมป์โลกแพนเครสรุ่นเวลเตอร์เวต “Japanese Beast” ฮิโรยูกิ เทตซูกะ ก็จะมาวัดฝีมือกันในศึกการต่อสู้แบบผสมสาน (MMA) แคตช์เวต พิกัดน้ำหนัก 86 กก.
ในขณะที่คู่เปิดรายการเป็นการกลับคืนสังเวียนมวยไทยครั้งแรกของนักมวยฝรั่งเศสหัวใจไทย “วิกเตอร์ ปินโต” หลังจากข้ามสายไปชกคิกบ็อกซิ่ง โดยจะเปิดศึกกับอริเก่าจอมบู๊จากแดนมังกร “หาน ซือ หาว” ที่ วิกเตอร์ เคยเอาชนะมาแล้วเมื่อ 5 ปีที่แล้วก่อนจะมาเจอกันอีกครั้งบนเวที ONE
![Victor "Leo" Pinto gets introduced at ONE: A NEW TOMORROW.](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2020/06/Victor-Pinto-at-ONE-A-NEW-TOMORROW-DC-0989-1200x800.jpg)
![211112 SG Boutcard TH](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2021/10/211112-SG-Boutcard-TH-960x1200.jpg)
โปรแกรมการแข่งขันศึก ONE: NEXTGEN II
- คู่เอก เสมาเพชร แฟร์เท็กซ์ vs. ฤทธิ์เทวดา เพชรยินดีอะคาเดมี (มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต)
- คู่รอง ถัง ไค vs. ยูน ชาง มิน (การต่อสู้แบบผสมผสาน – รุ่นเฟเธอร์เวต)
- จาง ฉุนยู่ vs. โดวิดาส ริมคุส (คู่สำรองคิกบ็อกซิ่ง เวิลด์ กรังด์ปรีซ์ รุ่นเฟเธอร์เวต)
- โจ ณัฐวุฒิ vs. ยูริก ดาฟเทียน (คู่สำรองคิกบ็อกซิ่ง เวิลด์ กรังด์ปรีซ์ รุ่นเฟเธอร์เวต)
- อากิลัน ทานี vs. ฮิโรยูกิ เทตซูกะ (การต่อสู้แบบผสมผสาน แคตช์เวต 86 กก.)
- หาน ซือ หาว vs. วิกเตอร์ ปินโต (มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต)
อ่านเพิ่มเติม: