เดือดสมศักดิ์ศรี “ราฟฟี่” มั่นใจ ปะทะ “กุหลาบดำ” ไว้ลายอดีตแชมป์ลุมพินี
![Cover_OL26_Rafi](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/BOBB2648.jpg)
“ราฟฟี่ โบฮิค” นักมวยฝรั่งเศส หัวใจไทย แสดงความมั่นใจไฟต์ปะทะ “กุหลาบดำ สจ.เปี๊ยกอุทัย” สนุกตื่นเต้น เร้าใจ สมศักดิ์ศรีอดีตแชมป์ลุมพินีของทั้งคู่แน่นอน
“ราฟฟี่ โบฮิค” นักมวยไทยชาวฝรั่งเศส วัย 31 ปี หรือที่คอกีฬาคุ้นชื่อกันดีในนาม “ราฟฟี่ สิงห์ป่าตอง” นักมวยไทยตัวชูโรงของค่ายมวย “สิงห์ป่าตอง” ในจังหวัดภูเก็ต โดย “ราฟฟี่” ย้ายมาอยู่ที่ประเทศไทย อย่างยาวนานถึง 8 ปี แล้ว ด้วยเหตุผลง่าย ๆ เพียงเพราะต้องการทำตามเสียงเรียกร้องของหัวใจ เพื่อเป็นนักมวยไทยอาชีพ บนผืนแผ่นดินเกิดของกีฬามวยไทยให้ได้
สุดท้ายแล้วผลของความพยายามก็ไม่เคยทำร้ายใคร เพราะ “ราฟฟี่” ที่ลงทุนบินข้ามน้ำ ข้ามทวีปมาถึงประเทศไทย และฝ่าฟันทุกอุปสรรคจนกระทั่งขึ้นแท่นเป็นหนึ่งในนักมวยไทยต่างชาติที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดคนหนึ่งของวงการมวยไทย ผ่านการคว้าตำแหน่งแชมป์สำคัญ ๆ อย่างแชมป์มวยไทย WMC, WBC, และเป็นเจ้าของเข็มขัดแชมป์สนามมวยเวทีลุมพินี รุ่น 147 ป. ซึ่งเป็นที่ใฝ่ฝันของนักมวยไทยทุกคน
ปัจจุบันหลังใช้ชีวิตอยู่ในภูเก็ต “ราฟฟี่” รู้สึกตกหลุมรักประเทศไทยเต็มหัวใจ ถึงขั้นฝึกพูดภาษาไทยอย่างจริงจังจนพูดได้คล่องปร๋อ สามารถให้สัมภาษณ์กับสื่อและพูดคุยกับคนไทยได้แบบไม่มีติดขัด ซึ่ง “ราฟฟี่” ได้เปิดเผยแบบไม่มีกั๊ก ถึงเบื้องหลังการฝึกภาษาไทยในแบบฉบับของตัวเอง ที่ใช้เวลาเพียงสองเดือนเท่านั้น ก็เริ่มสื่อสารกับคนไทย ได้อย่างเข้าใจแล้ว
“ในช่วงแรกผมยังพูดภาษาไทย ไม่ค่อยได้ครับ แต่ใจมันรัก ใจมันอยากเรียน และผมมาอยู่เมืองไทย ก็ไม่อยากพูดอังกฤษกับคนไทย ผมเลยฝึกโดยให้คนไทย สื่อสารกับผมด้วยภาษาไทยอย่างเดียวครับ”
“ภาษาไทย ไม่ยากมากครับ ถ้ามีความอยากรู้จริง ๆ ก็เรียนรู้ได้ ผมใช้เวลาประมาณ 2 เดือน ก็สามารถสื่อสาร สั่งข้าวเองได้แล้วครับ ภาษาไทย มีสำเนียงคนละแบบกับภาษาอื่น ที่ยากคือคนต่างชาติพูด งอ งู ไม่ได้ พูดยากมาก ผมต้องคอยฝึกจากถามคนอื่นเสมอว่าคำนี้อ่านว่าอะไร และจดสำเนียง คำอ่านของแต่ละคำลงในสมุดส่วนตัวของผมครับ”
![BOBB2608 1200x800 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/BOBB2608-1200x800-1.jpg)
ด้วยฝีมือและดีกรีแชมป์ที่มากล้น ทำให้ “ราฟฟี่” ที่ก่อนหน้านี้ต้องหยุดชกไปนานหลายปีในช่วงโควิด ได้รับโอกาสให้เข้ามาแสดงฝีมือในรายการระดับโลก ONE ลุมพินี และเปิดตัวเป็นครั้งแรกในศึก ONE ลุมพินี 12 เมื่อเดือนเม.ย.ที่ผ่านมา โดยสามารถเอาชนะ “ขุนเข่าวัวชน” ตะเภาแก้ว สิงห์มาวิน ไปได้ด้วยคะแนนไม่เอกฉันท์ ในไฟต์ที่มันระทึกจนนั่งไม่ติดตลอดทั้งสามยก
ไฟต์ต่อไป “ราฟฟี่” ต้องโคจรมาพบกับ “ซ้ายอุกกาบาต” กุหลาบดำ สจ.เปี๊ยกอุทัย เป็นครั้งแรก เพื่อเปิดศึกแห่งศักดิ์ศรีของสองอดีตแชมป์มวยไทยแห่งสนามมวยลุมพินี ในฐานะคู่เอกของศึก ONE ลุมพินี 26 ในกติกามวยไทย รุ่นแบนตัมเวต (135-145 ป.)
![BOBB1532](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/BOBB1532-1200x800.jpg)
โดย “ราฟฟี่” เจ้าของสถิติเก็บชัยชนะ 83 ครั้ง จากการขึ้นชกทั้งหมด 103 ไฟต์ รับทราบดีถึงความอันตรายของ “กุหลาบดำ” พร้อมยืนยันชัดเจนความมุ่งมั่นตั้งใจเกินร้อย เตรียมขนอาวุธมาระดมแจกแบบจัดเต็ม เพื่อมอบความสนุกตื่นเต้น ให้สมกับโอกาสที่ได้รับให้ขึ้นป้ายเป็นคู่เอกของรายการมวยไทยระดับโลก
“กุหลาบดำ เป็นมวยที่มีหมัดซ้ายหนักมาก ๆ เขาชอบฮุกซ้ายขึ้นข้างบน แล้วไปลงบริเวณข้างคอ ไฟต์นี้ผมตั้งใจมากครับ แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ เพราะเราทั้งสองคนต่างมีความอันตรายเหมือนกัน เชื่อว่าเกมจะสนุกตื่นเต้น เร้าใจแน่นอนครับ”
![OL26_Boutcard_TH 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/OL26_Boutcard_TH-1-960x1200.jpg)
สำหรับศึก ONE ลุมพินี 26 วันศุกร์ที่ 21 ก.ค.นี้ แฟนกีฬาชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง THAI TICKET MAJOR คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. รับชมการถ่ายทอดสดทาง
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- Facebook ทุกคู่ (บางประเทศ)
- YouTube ONE ทุกคู่ (บางประเทศ)
- Watch.ONEFC.com ทุกคู่ (บางประเทศ)