ทรงเดียวกันแน่ “น้องโอ๋” วิเคราะห์ “อลาเวอร์ดี” อาจใช้แผนเดียวกับ “โจเซฟ ลาซิรี” ที่ใช้กับ “รถถัง”
![NONG O ALAVERDI 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/11/NONG-O-ALAVERDI-1.png)
ราชันฆ่าไม่ตาย “น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว” คาดการณ์ถึงไฟต์ที่จะต้องเจอกับ “อลาเวอร์ดี” ที่กรุงเทพฯ หลังจากเห็นฟอร์มการชก “โจเซฟ” ที่เจอกับ “รถถัง” ในไฟต์ที่ผ่านมา
“น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว” แชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต (145 ป.) กำลังจะมีศึกป้องกันแชมป์ กับผู้ท้าชิงฝีปากกล้า “อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ” ในศึก ONE FIGHT NIGHT 6 ถ่ายทอดสดจากอิมแพ็ค อารีนา เมืองทองธานี ในช่วงไพรม์ไทม์อเมริกา ซึ่งตรงกับช่วงเช้า เวลา 08.00 น. ของวันเสาร์ที่ 14 มกราคม 2566
![S__3408001](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/11/S__3408001-1200x1200.jpg)
หลังจาก “น้องโอ๋” เกาะติดจอรอเชียร์เพื่อนรุ่นน้องคนสนิทอย่าง “ดิไอรอนแมน” รถถัง จิตรเมืองนนท์ ในศึก ONE Fight Night 4 : เคียมเรียน vs คริสเตียน ซึ่ง “รถถัง” ก็สามารถสยบซ่าจากผู้ท้าชิง “THE HURRICANE” โจเซฟ ลาซิรี ที่ขยับรุ่นขึ้นมาสู้ ได้สำเร็จด้วยคะแนนเอกฉันท์
โดย “น้องโอ๋” ก็ได้ออกมาแสดงความยินดีกับเพื่อนรุ่นน้องอย่าง “รถถัง” รวมทั้งรุ่นพี่สุดซี้อย่าง “เพชรทนง เพชรเฟอร์กัส” ที่หอบเข็มขัดแพ็กคู่กลับมาพร้อมกันในครั้งนี้ นอกจากนั้น ยังออกความเห็นถึงไฟต์ “รถถัง vs โจเซฟ” ผ่านช่องยูทูบ NONG O Channel ด้วย
![Rodtang vs Joseph OFN4_13](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/11/Rodtang-vs-Joseph-OFN4_13-1200x800.jpg)
“เท่าที่ผมดูนะ แผนของ โจเซฟ คือการหนีเอาตัวรอดอย่างเดียว แค่ไม่โดนน็อกก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว โจเซฟ จะได้ไปคุยต่อได้ว่าชกกับ รถถัง แล้วไม่โดนน็อก”
หลังจากได้ดูไฟต์ชิงแชมป์ระหว่าง “รถถัง vs โจเซฟ” ที่ผ่านมาแล้ว “น้องโอ๋” ก็มองไกลไปถึงไฟต์หน้าของตนเองที่จะต้องลงป้องกันตำแหน่งครั้งที่ 7 กับผู้ท้าชิงอันดับสองของแรงกิง “อลาเวอร์ดี” ที่ได้คิวขึ้นท้าชิงเข็มขัดหลังล้างแค้น “กัปปิตัน เพชรยินดีอะคาเดมี” สำเร็จเมื่อเดือน ก.ย.ที่ผ่านมาและประกาศเรียกหาท้าชน “น้องโอ๋” ทันที
โดย “น้องโอ๋” เชื่อว่าผู้ท้าชิงจากรัสเซีย ก็น่าจะใช้แผนเอาชีวิตรอดจากการน็อกเอาต์ด้วยการชิ่งหนีเหมือนที่ “โจเซฟ” วางแผนมาเพื่อรับมือกับจอมบู๊อย่าง “รถถัง” แน่นอน โดยเจ้าตัวทำนายชะตาตัวเองไว้ว่า
“ผมคิดว่า อลาเวอร์ดี ก็คงมาทรงเดียวกับ โจเซฟ นี่แหละ ผมก็เตรียมรับมือไว้แล้ว ต้องคอยดักจังหวะเข้า-ออก เพราะมวยทรงนี้จะเข้า-ออกเร็ว เขาเป็นพวกฟุตเวิร์กดี ผมต้องสลับขาขึ้น-ลง ออกหมัด และต้องออกอาวุธให้ครบเครื่อง
แล้วเราก็ไม่จำเป็นต้องไล่ เพราะยิ่งไล่เราจะยิ่งเหนื่อย แค่ดักรอจังหวะที่เขาจะแลกหมัด ผมก็จะออกอาวุธเป็นชุด หรือทำยังไงก็ได้ให้เขาเจ็บเมื่อโดนอาวุธของเรา เพราะยังไง เขาหนีตลอดไม่ได้อยู่แล้วครับ”
“น้องโอ๋” มีคิวลงป้องเข็มขัดครั้งต่อไปกับ “อลาเวอร์ดี” ในศึก ONE FIGHT NIGHT 6 ซึ่งจะกลับมาจัดการแข่งขันที่เมืองไทยเป็นครั้งแรกในรอบสองปี และจะเป็นการเป็นการกลับมาชกในไทยครั้งแรกในรอบ 3 ปีสำหรับ “น้องโอ๋” ด้วย
แฟนกีฬาสามารถติดตามโปรแกรมการแข่งขันเต็มของศึกนี้ได้ที่นี่ และโซเชียลมีเดียของ ONE ทุกช่องทาง โดยสามารถจองบัตรเข้าชมที่ อิมแพ็ค อารีนา เมืองทองธานี วันนี้ในราคาเริ่มต้น 150 บาท รีบจองก่อน ได้ที่นั่งชัดถนัดตาก่อน คลิกที่ลิงก์นี้ bit.ly/OFN6BKK
อ่านเพิ่มเติม: