ศอกผีดิบพร้อมทำงาน ลุยฟลายเวตครั้งแรกต้องปัง “เมืองไทย” หวังหยุดสถิติฮอต “นักรบ”
![OpenWorkout Prajanchai PK Saenchai , Muangthai PK Saenchai (31)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/03/OpenWorkout-Prajanchai-PK-Saenchai-Muangthai-PK-Saenchai-31.jpg)
“ขุนศอกผีดิบ” เมืองไทย พีเค.แสนชัย จอมอึดใจเกินร้อย วัย 30 ปี จากบุรีรัมย์ พร้อมประเดิมไฟต์แรกในกติกามวยไทย รุ่นฟลายเวต (125 – 135 ป.) ท้าชนนักชกรุ่นน้องฟอร์มฮอต “ขุนเข่าพลังช้าง” นักรบ แฟร์เท็กซ์ จอมบู๊ วัย 25 ปี จากสุรินทร์ ที่เก็บชัยมาแล้ว 2 ไฟต์รวด โดยทั้งคู่มีนัดฟาดปากกันในศึกใหญ่แห่งปี ONE ลุมพินี 58: ซุปเปอร์บอน vs มารัต ที่จะถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) ในวันศุกร์ที่ 5 เม.ย.นี้ เริ่มคู่แรกเวลา 19.30 น.
![Muangthai web](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Muangthai-web-1200x799.png)
สำหรับ “เมืองไทย” นั้นก่อนหน้านี้โลดแล่นต่อสู้อยู่ในรุ่นแบนตัมเวต (135-145 ป.) มาโดยตลอด แต่เพราะความเสียเปรียบเรื่องรูปร่างและแรงปะทะ จึงทำให้เจ้าตัวตัดสินใจค่อย ๆ ปรับลดน้ำหนักลงมา โดยชิมลางชกในพิกัดเฉพาะ (แคตช์เวต) 136 ป. เป็นครั้งแรกในศึก ONE ลุมพินี 46: ตะวันฉาย vs ซุปเปอร์บอน เมื่อ 22 ธ.ค.66
แต่เพราะต้องเจอกับนักชกก้านยาวเจ้าของส่วนสูง 192 เซ็นติเมตร อย่าง “นาบิล อานาน” ทำให้ “เมืองไทย” ไม่สามารถโชว์ศักยภาพอาวุธศอกที่ถนัดได้เต็มที่ จึงต้องแพ้ไปอย่างน่าเสียดาย
![Muangthai PK Saenchai vs Nabil Anane OL46 (21)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Muangthai-PK-Saenchai-vs-Nabil-Anane-OL46-21-1200x800.jpg)
“การลดลงมาสู้ในรุ่น 136 ป. ครั้งแรกในไฟต์ที่ผ่านมาถือว่าน่าพอใจครับ เพราะทำให้เราทนอาวุธได้มากขึ้น แต่ถ้ามองในเรื่องฟอร์มการชกก็ยังไม่พอใจเท่าไหร่ เพราะ นาบิล ช่วงชกยาวกว่ามาก ทำให้ผมเข้าไม่ถึงตัว และออกอาวุธได้ไม่เต็มที่ ในช่วงท้าย ผมจึงตัดสินใจเร่งฮึดขึ้นมา กัดฟันเดินหน้าลุยแหลกตามสไตล์ ซึ่งผมคิดว่าทำได้ดี แม้จะไม่สามารถพลิกกลับมาชนะได้ แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะผมทำเต็มที่แล้วจริง ๆ”
ผลจากการปรับน้ำหนักตามหลักวิทยาศาสตร์การกีฬาที่ค่ายพีเค.แสนชัย เป็นผู้อยู่เบื้องหลังคอยดูแล ส่งผลให้ เมืองไทย สามารถทำน้ำหนักลงมาในรุ่น 136 ป. ได้อย่างราบรื่นในไฟต์ที่แล้ว เช่นเดียวกับครั้งนี้ที่ “เมืองไทย” สามารถพาตัวเองเข้ามาอยู่ในรุ่นฟลายเวตซึ่งเป็นพิกัดที่ตนรู้สึกมั่นใจในขณะนี้
โดยคู่ต่อสู้คนแรกในรุ่นฟลายเวตที่รอรับน้อง “เมืองไทย” ก็คือ “นักรบ แฟร์เท็กซ์” จอมบู๊ไฟแรงสูงที่เคยออกปากว่ามี “ขุนศอกผีดิบ” เป็นนักชกไอดอลในดวงใจ ซึ่งเจ้าตัวเองก็ชื่นชมในฝีมือของรุ่นน้องรายนี้เช่นกัน
“ผมไม่รู้มาก่อนเลยครับว่า นักรบ เขามองผมเป็นไอดอล ผมเพิ่งมารู้ตอนที่เห็นเขาโพสต์เฟซบุ๊กในวันนั้น รู้สึกปลื้มใจมากครับ ที่น้องเขามองเราเป็นไอดอล ส่วนตัวผมเองก็มองว่า นักรบ เป็นมวยที่มีอนาคตไกล น้องเขาร่างกายดีมาก และฟอร์มก็กำลังมาแรงด้วยครับ”
![OpenWorkout Prajanchai PK Saenchai , Muangthai PK Saenchai (67)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/03/OpenWorkout-Prajanchai-PK-Saenchai-Muangthai-PK-Saenchai-67.jpg)
การพบกับ “นักรบ” ที่มีสไตล์การชกบู๊สะบัดเหมือนกัน ทำให้ “เมืองไทย” กล้าให้การการันตีในความมันดุเดือดที่จะเกิดขึ้น โดยของัดประสบการณ์และความใจกล้าบ้าบิ่นออกมาหยุดฟอร์มแรงของ “นักรบ” พร้อมประเดิมไฟต์แรกในรุ่นฟลายเวตด้วยชัยชนะ เพื่อเปิดโอกาสในการกลับไปยืนบนเวทีระดับโลก ONE อีกครั้ง
“ยอมรับว่าไฟต์นี้ไม่ใช่งานง่ายของผมเลย เพราะ นักรบ เขาเป็นมวยขวาที่มีความเร็ว เรียกได้ว่าครบเครื่องทั้งหมัด เท้า เข่า แข้ง ส่วนจุดที่ผมมองว่าได้เปรียบกว่าคือเรื่องกระดูกมวย โดยเฉพาะเรื่องความอดทน ใจสู้ ซึ่งผมกล้าพูดได้เลยว่าเรื่องนี้ผมไม่แพ้ใคร”
![Muangthai Vladimir Kuzmin ONE159 1920X1280 57](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/07/Muangthai-Vladimir-Kuzmin-ONE159-1920X1280-57-1200x800.jpg)
“ไฟต์นี้ผมเตรียมอาวุธมาครบเครื่องเหมือนเดิม และถ้ามีโอกาส ศอกผีดิบจะทำงานแน่นอน มั่นใจว่ารูปเกมน่าจะออกมาสนุกถูกใจแฟนมวย เพราะทั้งผมและ นักรบ ต่างเป็นมวยบู๊เหมือนกัน ถ้าใครพลาดมีโอกาสสูงที่เกมจะจบลงแบบไม่ครบยกครับ”
“ไฟต์นี้สำคัญมาก เพราะนอกจากจะเป็นไฟต์แรกของผมในปี 2567 แล้ว ยังเป็นการชกในรุ่นฟลายเวตครั้งแรกด้วย ผมไม่อยากประเดิมด้วยความผิดหวัง อยากจะเก็บชัยชนะให้ได้ ส่วนเป้าหมายในปีนี้ ผมอยากจะชกทุกไฟต์ให้ออกมาสนุกที่สุด เดินหน้าเก็บชัยชนะไปเรื่อย ๆ เพื่อกลับไปลุยใน ONE อีกครั้งให้ได้ครับ”
![Muangthai vs Nakrob](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/04/Muangthai-vs-Nakrob.jpg)
ติดตามชม “เมืองไทย vs นักรบ” ศึก ONE ลุมพินี 58: ซุปเปอร์บอน vs มารัต ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) วันศุกร์ที่ 5 เม.ย.นี้ คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. และรับชมทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เริ่ม 19.30 น.
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.
- Watch.ONEFC.com (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.