จะไม่ทำให้ผิดหวัง “เสือคิม” มุ่งมั่นกู้ศรัทธา จะกลับมายิ่งใหญ่ในถิ่นเดิม
![Suakim web](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/04/Suakim-web.png)
“เสือร้ายเมืองจันท์” เสือคิม สจ.โต้งปราจีน กำปั้นจอมดุวัย 28 ปี จากจันทบุรี ดีกรีอดีตแชมป์เวทีมวยลุมพินี 3 รุ่น คว้าโอกาสกลับมากู้ศรัทธามหาชนอีกครั้ง พบกับ “เดอนิส เดอมีร์คาปู” จอมบู๊พลังเดือด วัย 23 ปี ตัวแทนตุรกี -โมร็อกโก ที่แจ้งเกิดจากการกดน็อก “บัวเขียว ป.เปาอินทร์” ด้วยเวลาไม่ถึงนาทีในไฟต์เปิดตัว โดยจะซัดกันให้รู้เรื่องภายใต้กติกามวยไทย พิกัดเฉพาะ (แคตช์เวต) 140 ป. ในศึก ONE ลุมพินี 60 วันศุกร์ที่ 26 เม.ย.นี้ ที่สนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) คู่แรกเวลา 19.30 น.
![OL34 Suakim vs Saman Ashouri15](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/09/OL34-Suakim-vs-Saman-Ashouri15-1200x800.jpg)
สำหรับ “เสือคิม” ที่เคยแขวนนวมไปแล้ว คว้าโอกาสกลับมาขึ้นสังเวียนอีกครั้ง หลังได้รับการชักชวนจาก บิ๊กบอส “ชาตรี ศิษย์ยอดธง” โดยแม้จะประเดิมไฟต์แรกในรอบ 4 ปี ด้วยความพ่ายแพ้ต่อ “คิริลล์ โคมูทอฟ” นักชกจากรัสเซีย ในศึก ONE ลุมพินี 26 เมื่อ 21 ก.ค.66 แต่ 2 เดือนต่อมาในศึก ONE ลุมพินี 34: รถถัง vs ซุปเปอร์เล็ก “เสือคิม” ก็เรียกคืนฟอร์มเก่งได้สำเร็จ ด้วยการฟันศอก ชนะน็อก “ซามาน อาสซูริ” คู่ชกจากอิหร่าน ในยกแรก พร้อมพิชิตดับเบิลโบนัส 7 แสนบาทเข้ากระเป๋า
ทว่าผลงานไฟต์ล่าสุดในศึก ONE ลุมพินี 47 เมื่อต้นปีที่ผ่านมา “เสือคิม” กลับพลาดท่าปล่อยให้ความใจร้อนอยู่เหนือการควบคุม จนถูก “อเล็กเซย์ บาลีโก” จอมหมัดจากรัสเซีย อัดน็อกไปอย่างน่าเสียดายในยกสุดท้าย กลายเป็นบทเรียนสำคัญที่ทำให้ “เสือคิม” ต้องกลับมาเรียนรู้เพื่อปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นในไฟต์ต่อไป
“ไฟต์ที่แล้วผมได้บทเรียนเยอะมากครับ เรื่องแรกเลยคือความเครียด เพราะช่วงก่อนชก และระหว่างชกผมคิดมาก กังวลไปหมดทุกเรื่อง กลัวจะแพ้ กลัวจะทำให้คนผิดหวัง จนทำออกมาดูเกร็ง ๆ”
“อีกเรื่องคือความใจร้อนครับ เพราะหลังจากเรียกนับเขาได้แล้วในยกที่ 2 ทำให้ยกสุดท้ายอยากจะทำให้กองเชียร์ในสนามสนุกมากขึ้น เลยรีบเข้าไปบวกแลก กะว่าเป็นไงเป็นกัน จนสุดท้ายผมพลาดไปโดนหมัดของเขาเต็ม ๆ กลายเป็นบทเรียนครั้งใหญ่ที่ผมไม่ต้องการให้เกิดขึ้นอีกแล้วครับ”
แน่นอนว่าความพ่ายแพ้ในไฟต์ล่าสุด ทำให้ “เสือคิม” รู้สึกเสียใจมากที่ทำให้แฟนมวยทั่วประเทศต้องผิดหวังในตัวเขาอีกครั้ง และนำมาซึ่งเสียงวิจารณ์ที่มองว่าตัวเขานั้น “หมดสภาพ” และไม่สามารถคืนฟอร์มพีกได้เหมือนอดีตอีกแล้ว ซึ่งเจ้าตัวขอยืนยันว่าตนยังมีดีพอที่จะไปต่อใน ONE ลุมพินี แน่นอน
“ผมรู้ว่ามีคนรอเชียร์ผมเยอะ ผมเสียใจที่ทำให้พวกเขาต้องผิดหวังในตัวผม กลับมาไฟต์นี้ ผมพร้อมสู้สุดใจแน่นอน ผมอยากจะโชว์ฟอร์มให้ดีที่สุด ผมอยากชนะให้ได้เท่านั้น เพื่อเรียกความเชื่อมั่นของแฟน ๆ คืนมาให้ได้ ผมไม่อยากทำให้ทุกคนต้องผิดหวังในตัวผมอีกแล้วครับ”
“ผมยอมรับครับว่าไฟต์แรกผมสภาพไม่ดีจริง เพราะซ้อมมาน้อย แต่ 2 ไฟต์หลังสุด ทั้งร่างกายและความฟิตของผมกลับมาดีแล้ว ส่วนที่ผมแพ้น็อกไฟต์ที่ผ่านมา เป็นเพราะผมพลาดโดนหมัดเขาเต็ม ๆ ชกนวมเล็กแบบนี้ ต่อให้ไม่ใช่ผม ถ้าเป็นคนอื่นโดนก็ร่วงเหมือนกันครับ”
ด่านพิสูจน์ตัวของ “เสือคิม” ในครั้งนี้คือนักชกจอมแกร่งอย่าง “เดอนิส เดอมีร์คาปู” ที่ใช้เวลาเพียง 59 วินาทีของยกแรก ในการกดน็อก “บัวเขียว” ในไฟต์เปิดตัว ในศึก ONE ลุมพินี 53 เมื่อ 23 ก.พ.ที่ผ่านมา ทำให้แฟนมวยหลายคนอดที่จะเป็นห่วงแทนไม่ได้ว่า “เสือคิม” ต้องเจองานยากอีกครั้ง ซึ่งเจ้าตัวขอยืนยันให้ทุกคนสบายใจเพราะการเผชิญหน้ากับมวยสายบู๊แบบนี้คืองานถนัดที่เขามั่นใจว่าเอาอยู่
![Buakhiao Por Paoin vs Deniz Demirkapu OL53 (21)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/02/Buakhiao-Por-Paoin-vs-Deniz-Demirkapu-OL53-21-1200x800.jpg)
“เดอนิส เป็นมวยเดินบู๊แหลก เขาออกอาวุธได้ดีทั้งหมัดและแข้ง ส่วนจุดอ่อนของเขา ผมยอมรับว่ายังมองไม่เห็นเพราะไฟต์ที่แล้วของเขา เกมจบเร็วเกินไป แต่โดยส่วนตัว การเจอมวยกล้าเดินแลกแบบนี้ ถือว่าเข้าทางผมเลย เพราะผมชอบสู้กับนักชกที่กล้าได้กล้าเสียแบบนี้มากกว่าเจอกับนักชกประเภทชิงจังหวะเข้าออกไวแบบ คิริลล์ และ อเล็กเซย์ ที่ผมแพ้มาก่อนหน้านี้ครับ”
ไฟต์นี้ “เสือคิม” ขอรับประกันว่าแฟนมวยทั่วประเทศจะได้เห็นตนกลับมาเป็น “เสือร้ายเมืองจันท์” คนเดิม ที่ขึ้นชื่อเรื่องความดุดันไม่เป็นรองใคร โดยตนพร้อมเปิดเกมแลกเดือดตั้งแต่ยกแรก และทุ่มทุกอย่างที่มี เพื่อคว้าชัยชนะเหนือจอมโหดอย่าง “เดอนิส” ให้ได้ ซึ่งเป็นทางเดียวที่เขาจะสามารถกู้ศรัทธามหาชนกลับคืนมา
“ไฟต์นี้แฟน ๆ จะได้เห็นผมในรูปแบบที่แตกต่างออกไปจาก 3 ไฟต์ที่ผ่านมาแน่นอน ผมจะไม่ยืนดูเชิงคู่ต่อสู้ในยกแรก แล้วค่อยมาเร่งเครื่องในยกที่ 2 อีกแล้ว ผมจะเปลี่ยนมาเปิดเกมชวนบู๊ตามสไตล์ถนัดของผมตั้งแต่ยกแรกเลยครับ ผมขนอาวุธมาครบเครื่อง พร้อมวัดกันให้รู้เรื่องไปเลย ผมจะไม่คิด หรือกังวลอะไรอีกต่อไปแล้ว แค่ขึ้นไปสู้ให้เต็มที่ก็พอ”
“ผมเก็บตัวซ้อมเต็มสูบมา 2 เดือนเต็ม ๆ ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมไม่ได้ไปเที่ยวไหน อยู่ซ้อมที่ค่ายทุกวัน ผมทุ่มเทหนักมากเพื่อไฟต์นี้ ผมต้องการกลับมาคว้าชัยชนะ รวมถึงคว้าเงินโบนัสให้ได้เท่านั้น ชัยชนะในไฟต์นี้จะช่วยทำให้ผมมีกำลังใจเพิ่มขึ้นและจะช่วยให้ผมได้โอกาสไปต่ออีกไกลในรายการนี้ครับ”
ติดตามชม “เสือคิม vs เดอนิส” ศึก ONE ลุมพินี 60 ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) วันศุกร์ที่ 26 เม.ย.นี้ แฟนกีฬาการต่อสู้ชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง THAI TICKET MAJOR คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. และรับชมทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เริ่ม 19.30 น.
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.
- Watch.ONEFC.com (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.