มวยกะเหรี่ยงบนเวทีโลก “เสือแบล็ค” เล็งคว้าชัย 4 ไฟต์รวด ตั้งเป้าเฉิดฉายใน ONE
![OL32 Suablack Tor Pran49 VS Shinji Suzuki37](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/09/OL32-Suablack-Tor-Pran49-VS-Shinji-Suzuki37.jpg)
“เสือแบล็ค” พร้อมขึ้นสังเวียนไฟต์ที่สำคัญที่สุดในชีวิต ตั้งเป้าปิดเกมไม่ครบยกอีกครั้ง เพื่อลุ้นคว้าสัญญานักกีฬา ONE ก้าวขึ้นไปยืนบนเวทีระดับโลก สร้างชื่อให้นักชกชาวกะเหรี่ยง
“เสือแบล็ค ท.พราน49” นักชกเชื้อสายกะเหรี่ยง วัย 27 ปี จากเพชรบุรี พกความมุ่งมั่นตั้งใจมาเกินร้อย พร้อมขึ้นสังเวียนไฟต์สำคัญที่สุดในชีวิต พบกับ “เคร็ก โคกลีย์” จอมบู๊ดาวดังวัย 30 ปีจากไอร์แลนด์ ดีกรีแชมป์ Road to ONE สหราชอาณาจักร โดยจะวัดฝีมือกันภายใต้กติกามวยไทย รุ่นแบนตัมเวต (135 – 145 ป.) ในศึกใหญ่ส่งท้ายปี ONE ลุมพินี 46 วันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) เริ่มคู่แรก 19.30 น.
สำหรับ “เสือแบล็ค” ถือเป็นอีกหนึ่งนักชกจากรายการ ONE ลุมพินี ที่สามารถพลิกชีวิตให้ดีขึ้นทันตาเห็น หลังฝากผลงานอันติดตาตรึงใจคอมวยทั่วประเทศ จากการปิดเกมแบบไม่ครบยกเหนือคู่ชกสุดแกร่งมาแล้ว 3 ไฟต์ติดต่อกัน พร้อมฟาดโบนัสเข้าบัญชีทะลุ 1 ล้านบาทไปเป็นที่เรียบร้อย และสามารถกลายเป็นเสาหลักให้กับครอบครัวได้อย่างน่าภูมิใจ
“ผมชกมวยมา 20 ปี ปีนี้เป็นปีที่ดีที่สุดในชีวิตผมแล้วครับ 6 เดือนที่ผ่านมา ชีวิตผมดีขึ้นมาก จนไม่รู้จะบรรยายยังไง จากเมื่อก่อนเป็นเด็กที่ไม่มีเงินส่งให้พ่อกับแม่ มาจนถึงวันนี้ ผมกลายเป็นเสาหลักของครอบครัวได้แล้ว ผมรู้สึกภูมิใจมากครับ”
“ผมไม่เคยคิดว่าตัวเองจะทำได้ขนาดนี้ด้วยซ้ำ เพราะตอนที่ยังไม่มี ONE ผมไม่มีจุดหมายในชีวิตเลยครับ คิดแค่ว่าชกมวย สอนมวยไปวัน ๆ เพราะมวยแบบผม คงไม่อยู่ในสายตาใคร จนกระทั่งมีรายการ ONE เข้ามา ผมก็ตั้งใจมาก ซ้อมหนักทุกวัน ลงทุนเอาเงินเดือนแฟนมาบำรุงร่างกายให้กับตัวเอง เพราะผมชกมวยมา 20 ปีแล้ว ยังไงผมก็จะเอาดีทางนี้ให้ได้ครับ”
โดยตลอดการขึ้นโชว์ฝีมือใน 3 ไฟต์ที่ผ่านมา นอกเหนือจากลีลาความดุดันบนเวทีแล้ว อีกหนึ่งสิ่งที่คอมวยทั่วประเทศต่างชื่นชมเป็นเสียงเดียวกัน คือสภาพร่างกายที่เต็มไปด้วยมัดกล้ามเนื้อแบบปราศจากไขมันส่วนเกิน ซึ่ง “เสือแบล็ค” เปิดเผยว่าสำหรับตนแล้ว การเป็นนักมวยอาชีพนั้น หากอยากจะทำผลงานให้ออกมาดี สภาพร่างกายถือเป็นสิ่งสำคัญมากที่สุด
“โดยพื้นฐานครอบครัวของผมที่เป็นชาวกะเหรี่ยง ทุกคนก็จะเป็นคนมีกล้ามขาใหญ่อยู่แล้วครับเพราะใช้ชีวิตอยู่บนดอย ซึ่งทีแรกกล้ามเนื้อของผมมันใหญ่อย่างเดียวครับ แต่มันไม่ได้เป็นลีนชัดขนาดนี้ การมี ONE เข้ามา ทำให้ผมรู้ว่าเราจะมีกล้ามเนื้อใหญ่อย่างเดียวไม่ได้ กล้ามเนื้อต้องแข็งแรงตามไปด้วย ถึงจะสามารถสู้กับคู่ชกต่างชาติได้”
“การจะเป็นนักมวยอาชีพ ร่างกายสำคัญที่สุดครับ ต้องมีระเบียบวินัย กล้ามเนื้อทุกส่วนต้องแข็งแรง เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะพบกับคู่ชกสไตล์ไหน หมัดหนักหรือเปล่า หรือเป็นมวยเข่าที่แข็งแกร่ง ดังนั้นร่างกายเราต้องแข็งแรงทุกจุดให้ได้มากที่สุดครับ”
สำหรับภารกิจตามล่าชัยชนะไฟต์ที่ 4 ติดต่อกันของ “เสือแบล็ค” จะต้องโคจรมาพบเจอ กับอีกหนึ่งบททดสอบสุดหินอย่าง “เคร็ก โคกลีย์” นักชกจอมเดือดจากไอร์แลนด์ ที่พกตำแหน่งแชมป์ Road to ONE สหราชอาณาจักรติดปลายนวมมาด้วย ซึ่ง “เสือแบล็ค” เชื่อว่าเมื่อต้องมาเจอนักมวยอาวุธหนักอย่างตน จุดอ่อนที่ซ่อนไว้ของนักชกรายนี้อาจถูกเผยให้เห็นออกมา
“สำหรับ “เคร็ก” ถือว่าเป็นมวยที่แข็งแรง เดินออกอาวุธได้เรื่อย ๆ เรียกได้ว่ามีอาวุธครบเครื่องเลยครับ ทั้งหมัด ทั้งเข่า ส่วนจุดอ่อน ผมยังมองไม่เห็นนะครับ แต่ผมคิดว่าอาจจะเป็นเพราะเขายังไม่เคยโดนอาวุธหนัก ๆ เหมือนของผม ก็เลยทำให้ยังไม่มีจุดอ่อนเผยออกมาให้เห็นครับ”
“ผมก็อยากจะส่งท้ายปีนี้ด้วยการเก็บชัยชนะแบบไม่ครบยกให้ได้ เพราะตอนนี้เป้าหมายของผมก็คือตามล่าสัญญานักกีฬา ONE ผมอยากจะทำให้ได้ในไฟต์สุดท้ายของสิ้นปีนี้ครับ”
การแข่งขันในวันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ “เสือแบล็ค” ยอมรับตามตรงว่าถือเป็นไฟต์ที่สำคัญที่สุดตลอดอาชีพการชกมวย 20 ปีที่ผ่านมา เพราะอาจหมายถึงการเดิมพันด้วยสัญญานักกีฬา ONE มูลค่า 100,000 ดอลลาร์สหรัฐ (ราว 3.7 ล้านบาท) ที่จะช่วยผลักดันให้ตนเองกลายเป็นนักมวยกะเหรี่ยงที่สามารถก้าวขึ้นไปยืนบนเวทีระดับโลกได้สำเร็จ
![OL32 Suablack Tor Pran49 VS Shinji Suzuki20](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/09/OL32-Suablack-Tor-Pran49-VS-Shinji-Suzuki20-1200x800.jpg)
“ตั้งแต่ชกมวยมา ไฟต์นี้เป็นไฟต์ที่สำคัญที่สุดในชีวิต เพราะเป้าหมายของผมคือการคว้าสัญญานักกีฬา ONE มาให้ได้ ผมคิดว่าถ้าไฟต์นี้ทำผลงานออกมาดี ความหวังผมก็อาจจะเป็นจริงครับ ผมเป็นนักชกกะเหรี่ยงเพชรบุรี มีพี่น้องกะเหรี่ยงติดตามผมเยอะมาก ผมจะพัฒนาตัวเอง ยกระดับตัวเองเพื่อเป็นแบบอย่างให้นักมวยกะเหรี่ยงทุกคน ผมจะเป็นนักมวยกะเหรี่ยงที่ขึ้นไปยืนบนเวทีระดับโลกให้ได้ครับ”
ติดตาม “เสือแบล็ค vs เคร็ก” ศึก ONE ลุมพินี 46 ศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) เริ่มคู่แรก 19.30 น.
วิธีการรับชม
ศึก ONE ลุมพินี 46 ศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ จะมีการถ่ายทอดสดสู่แฟน ๆ ที่รับชมในประเทศไทยโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ตามช่องทางต่อไปนี้
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand ออกอากาศคู่แรก 19.30 น. จนจบคู่ที่ 6
- ยูทูบ ONE Championship ออกอากาศคู่แรก 19.30 น. จนจบคู่ที่ 6
- ช่อง 7HD กด 35 ออกอากาศเวลา 20.30 – 23.30 น. (ประมาณคู่ 4 จนถึงคู่เอก)
- Watch.onefc.com ออกอากาศคู่แรก จนจบการแข่งขัน
สำหรับประเทศอื่น ๆ จะให้บริการในรูปแบบ Pay-per-view (จ่ายเพื่อรับชม) โดยขึ้นอยู่กับนโยบายการออกอากาศในแต่ละประเทศ กรุณาตรวจสอบรายละเอียดเพิ่มเติมทาง Watch.onefc.com