ครั้งหน้าขอเป็นฉัน “แสตมป์” หมายมั่นเป็นคู่ชิงของ “อัลลิเซีย vs เจเน็ต” ไม่ว่าใครจะได้นั่งบัลลังก์
![Web pic 1920 1278 2023 03 21T141504.581](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/03/Web-pic-1920-1278-2023-03-21T141504.581.png)
“แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” ขอจองตำแหน่งผู้ท้าชิงแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นอะตอมเวตคนต่อไป ตั้งใจแย่งเข็มขัดเจ้าบัลลังก์ระหว่าง “อัลลิเซีย vs เจเน็ต”
“แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” ในฐานะอดีตเจ้าของเข็มขัด ONE มวยไทยและคิกบ็อกซิ่ง รุ่นอะตอมเวต (105-115 ป.) เตรียมเกาะจอรอดูศึกรวมเข็มขัดแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นอะตอมเวต ระหว่าง “อัลลิเซีย เฮลเลน รอดริเกส” ราชินีผู้ครองบัลลังก์ และ “เจเน็ต ท็อดด์” แชมป์โลก ONE เฉพาะกาลของรุ่น ที่จะมาวัดฝีมือว่าใครสมควรได้ครองบัลลังก์นี้เพียงผู้เดียว ในศึก ONE FIGHT NIGHT 8 ถ่ายทอดสดจากสิงคโปร์ อินดอร์ สเตเดียม ในช่วงไพรม์ไทม์อเมริกาซึ่งตรงกับช่วงเช้าเวลา 07.00 น. ของวันเสาร์ที่ 25 มี.ค.66
![ALLYCIA VS JANET WEB](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/11/ALLYCIA-VS-JANET-WEB-1200x799.png)
“อัลลิเซีย” นักมวยสาวชาวบราซิล แชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นอะตอมเวต กำลังจะกลับมาทวงบัลลังก์คืนจาก “เจเน็ต” นักมวยลูกครึ่งญี่ปุ่น-อเมริกัน ผู้ครองตำแหน่งแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นอะตอมเวต เฉพาะกาล หลังจากที่คลาดกันมาหนึ่งหน เนื่องจาก “เจเน็ต” ต้องถอนตัวก่อนขันแข่งไม่กี่วัน เนื่องจากมีผลการตรวจเชื้อโควิดเป็นบวกในศึก ONE FIGHT NIGHT 5 เมื่อเดือน ธ.ค. 65
แน่นอนว่า “แสตมป์” ต้องจับตามองศึกรวมเข็มขัดครั้งนี้ไม่วางตา เนื่องจากทั้ง “อัลลิเซีย” และ “เจเน็ต” ต่างเคยแย่งเข็มขัดสุดรักสุดหวงทั้งสองเส้นของเธอไป และฝากรอยแผลไว้ในใจนานหลายปี
![Stamp Fairtex DUX 3330](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2019/05/Stamp-Fairtex-DUX-3330-1200x800.jpg)
ฝ่าย “อัลลิเซีย” แชมป์โลกชาวบราซิลวัย 24 ปี กระชากเข็มขัดแชมป์โลกมวยไทยจาก “แสตมป์” ไปครองด้วยคะแนนเสียงข้างมาก ตั้งแต่ไฟต์แรกที่เปิดตัวกับ ONE เมื่อ ส.ค. 63 ก่อนห่างสังเวียนไปทำหน้าที่คุณแม่อยู่พักใหญ่จึงไม่สามารถทำหน้าที่ป้องกันตำแหน่งได้ แต่ตอนนี้เธอพร้อมคืนฟอร์มโหดมาทวงบัลลังก์คืน แถมยังซุ่มลับหมัดมาไว้ใช้เผด็จศึกแชมป์เฉพาะกาลโดยเฉพาะ
ส่วน “เจเน็ต” นักมวยสาวไอคิวสูงวัย 37 ปี แย่งเข็มขัด ONE คิกบ็อกซิ่ง รุ่นอะตอมเวต จาก “แสตมป์” สำเร็จ เมื่อ ก.พ.63 ก่อนที่จะกลับมาล่าเข็มขัดมวยไทยต่อ แต่เพราะ “อัลลิเซีย” ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่แชมป์โลกได้ ทาง ONE จึงเปิดศึกชิงแชมป์โลกเฉพาะกาลขึ้น เธอจึงได้สิทธิ์นั้นและคว้าตำแหน่งแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นอะตอมเวต เฉพาะกาลได้ในที่สุดเมื่อเดือน ก.ค.65
![Stamp Fairtex throws a punch on Anna Jaroonsak at ONE Fight Night 6](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/01/Stamp-Fairtex-Anna-Jaroonsak-ONE-Fight-Night-6-1920X1280-6-1200x800.jpg)
แม้ตอนนี้ “แสตมป์” จะไปเอาดีในสายการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA) จนได้แชมป์เวิลด์ กรังด์ปรีซ์ รุ่นอะตอมเวตหญิง มาครอง แต่ในศึก ONE FIGHT NIGHT 6 เมื่อ ม.ค. ที่ผ่านมาเธอได้กลับมาชกในกติกาคิกบ็อกซิ่งในรอบเกือบ 3 ปีต่อหน้าแฟน ๆ ชาวไทยใน อิมแพ็ค อารีนา เมืองทองธานี
โดย “แสตมป์” ยังไม่ทิ้งลายอดีตแชมป์โลกสองกติกาเบียดเอาชนะคะแนน “ซุปเปอร์เกิร์ล จรูญศักดิ์มวยไทย” ไปอย่างสุดมัน แม้จะต้องแบกน้ำหนักขึ้นชกในไฟต์นี้ ก่อนจะล็อกเป้ากลับมาทวงบัลลังก์คิกบ็อกซิ่งและมวยไทยที่เคยเป็นเจ้าของ
![OFN6 stamp vs supergirl 17](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/01/OFN6-stamp-vs-supergirl-17-1200x800.jpg)
นั่นเท่ากับว่าผู้ชนะจากศึกนี้ ระหว่าง “อัลลิเซีย” และ “เจเน็ต” คนใดคนหนึ่งจะได้ขึ้นแท่นเป็นราชินีรุ่นอะตอมเวตเพียงหนึ่งเดียว และจะเป็นเป้าหมายต่อไปที่ “แสตมป์” เตรียมพุ่งชนเพื่อกระชากเข็มขัดที่เคยครองกลับมาพาดบ่าของตัวเองอีกครั้ง
โดยครั้งนี้ “แสตมป์” ก็ไม่พลาดวิเคราะห์อริเก่าทั้งสองคนนี้ด้วย
“หนูมองว่าทั้งสองคนเก่งทั้งคู่ ไม่มีใครเหนือกว่ากันมากค่ะ ทาง อัลลิเซีย แม้จะห่างสังเวียนไปนานหลังจากคลอดลูก แต่จากที่ดูการฝึกซ้อมของเขา เขายังดูแข็งแรงมากเลยค่ะ ส่วน เจเน็ต เขามีความว่องไวเป็นจุดเด่นอยู่แล้ว”
“ส่วนตัวมองว่า เจเน็ต อาจจะนำเหลื่อม ๆ อยู่นิดหน่อย เพราะเขาได้ชกเคลื่อนไหว แต่ก็ไม่มากค่ะ ส่วนใครจะได้เป็นแชมป์ก็ได้หมด หนูพร้อมเจอทั้งสองคนค่ะ เพราะเป้าหมายของหนูคือกลับไปชิงเข็มขัดมวยไทยให้ได้ถ้ามีโอกาสค่ะ”
แฟนกีฬาสามารถจองบัตรเข้าชมที่สิงคโปร์ อินดอร์ สเตเดียม คลิกที่ลิงก์นี้ Ticketmaster พร้อมติดตามอัปเดตโปรแกรมการแข่งขันของศึก ONE FIGHT NIGHT 8 ได้ที่นี่ และโซเชียลมีเดียของ ONE ทุกช่องทาง ได้แก่ เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand, อินสตาแกรม ONEChampTh