ล่าเข็มขัดคิกบ็อกซิ่ง “เพชรจีจ้า” ไม่หวั่นชื่อชั้น “อนิสสา” พร้อมสู้ทั้งกายใจ
![Lara Fernandez Phetjeeja ONE Fight Night 12 44](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/Lara-Fernandez-Phetjeeja-ONE-Fight-Night-12-44.jpg)
“เพชรจีจ้า ลูกเจ้าพ่อโรงต้ม” พร้อมลุยคิกบ็อกซิ่งไฟต์แรกในชีวิต ขอพิชิตความแกร่ง “อนิสสา เม็กเซน” นำเข็มขัดแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่งกลับมาให้คนไทยอีกครั้ง
“เพชรจีจ้า ลูกเจ้าพ่อโรงต้ม” นักชกสาวฟอร์มแรงวัย 21 ปี เตรียมขึ้นเวทีทำภารกิจครั้งสำคัญ พร้อมประชันฝีมือกับ “อนิสสา เม็กเซน” สาวแกร่งวัย 35 ปี จากฝรั่งเศส-แอลจีเรีย เพื่อแย่งชิงเข็มขัดแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่ง รุ่นอะตอมเวต เฉพาะกาล (105 – 115 ป.) มาครอบครอง ในศึกใหญ่ส่งท้ายปี ONE ลุมพินี 46 ที่จะถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) ในวันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้
![231222 BKK OL46 PhetjeejaVSMeksen 1200x1200px TH 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/11/231222-BKK-OL46-PhetjeejaVSMeksen-1200x1200px-TH-1.jpg)
นับตั้งแต่ “เพชรจีจ้า” เปิดตัวในศึก ONE ลุมพินี ก็กลายเป็นที่จับตาของแฟนกีฬาการต่อสู้ชาวไทย ด้วยผลงานการคว้าชัยติดต่อกันจนสามารถพิชิตความฝัน กลายเป็นนักกีฬาหญิงรายแรกจาก ONE ลุมพินี ที่ได้ก้าวสู่เวทีระดับโลกในศึก ONE รายการใหญ่ พลิกชีวิตความเป็นอยู่ให้ดีขึ้นจากโบนัสก้อนใหญ่ รวมถึงชื่อเสียงมากมายที่ได้รับ
“จากที่ได้เซ็นสัญญา ONE รายการใหญ่ ก็ทำให้ชีวิตหนูเปลี่ยนแปลงค่ะ มีคนติดตามเชียร์ให้กำลังใจเรามากขึ้น เรื่องชื่อเสียงก็มีคนรู้จักมากขึ้น เรื่องทางด้านการเงิน ก็ดีขึ้นมาก ๆ เลยค่ะ เพราะสมัยก่อนยังไม่มีโบนัสใหญ่ แล้วก็มีค่าตัวสูงแบบนี้ ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีสำหรับนักมวยในทุกวันนี้ด้วยค่ะ”
“เพชรจีจ้า” การันตีผลงานด้วยชัยชนะแบบไม่ครบยกทั้ง 4 ไฟต์ นับตั้งแต่เปิดตัวใน ONE ลุมพินี จนถึง ONE รายการใหญ่ แค่แม้จะโชว์ผลงานได้อย่างร้อนแรง “เพชรจีจ้า” เชื่อว่าฝีมือของเธอยังสามารถพัฒนาไปได้ไกลกว่าเดิม
“จาก 4 ไฟต์ที่ชนะรวด หนูคิดว่ายังไม่ใช่ฟอร์มที่ดีที่สุด ถ้าคะแนนเต็ม 10 หนูให้ตัวเองที่ 6 คะแนนค่ะ เพราะหนูคิดว่ายังไม่ได้เก่งขนาดนั้น หนูอยากพัฒนาฝีมือขึ้นไปเรื่อย ๆ ให้มากกว่านี้ค่ะ ก็ต้องกลับมาปรับปรุงแก้ไข ต้องเวตเทรนนิงให้มากขึ้นในเรื่องของความแข็งแรงค่ะ”
ณ เวลานี้ “เพชรจีจ้า” พร้อมเผชิญกับความท้าทายครั้งใหญ่ ในการเปิดซิงกติกาคิกบ็อกซิ่งครั้งแรกในชีวิต ซึ่งเธอก็ไม่ได้มีความหวั่นเกรงใด ๆ และพร้อมใช้ประสบการณ์ทางด้านมวยไทย บวกกับทักษะในรูปแบบมวยสากลที่เคยเก็บตัวอยู่กับแคมป์ทีมชาตินานกว่า 6 ปี มาประยุกต์ใช้กับการชกคิกบ็อกซิ่งไฟต์แรกนี้
“การฝึกซ้อมก็จะเหนื่อยกว่ามวยไทยค่ะ เพราะกติกาคิกบ็อกซิ่งเรื่องสเต็ปเท้าการเข้าออกต้องใช้ความเร็ว หมัดต้องเร็ว แรง หนัก คล้าย ๆ กับมวยสากล ที่ผ่านมา หนูก็เคยเก็บตัวกับมวยสากลในแคมป์ทีมชาติไทยมา 6 ปีค่ะ”
“แรก ๆ พื้นฐานหนูก็ยังปรับไม่ได้ พออยู่ไปอยู่มา ทักษะหมัดก็ดีขึ้น แล้วก็มีสายตามีขาที่รวดเร็วขึ้น เอามาปรับใช้กับคิกบ็อกซิ่ง หรือว่า มวยไทย ได้ดีมากเลย คิดว่าตรงนี้ไม่น่ามีปัญหาสำหรับหนูเพราะทุกอย่างกำลังลงตัวดีค่ะ”
ยิ่งกว่าการชกกติกาคิกบ็อกซิ่งครั้งแรก “เพชรจีจ้า” ยังต้องเผชิญหน้ากับของแข็งอย่าง “อนิสสา” สาวแกร่งมากประสบการณ์และถูกขนานนามว่าแกร่งเยี่ยงชาย ซึ่งนับว่าเป็นงานหินชิ้นโบว์แดงที่สุดของเธอเลยก็ว่าได้ อย่างไรก็ตาม นักชกสาวมากฝีมือจากชลบุรีได้ศึกษาสไตล์การชกของ “อนิสสา” มาเป็นอย่างดี และเชื่อว่าความมุ่งมั่นที่มีจะทำให้เธอสู้ได้อย่างดุเดือดและคว้าชัยมาได้
![Anissa vs Dangkongfah OFN2 13](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2022/10/Anissa-vs-Dangkongfah-OFN2-13-1200x800.jpg)
“อนิสสา เป็นมวยที่ชกได้ทุกรูปแบบทั้งเดิน ทั้งถอย เวลาเดินเขาก็ออกอาวุธตลอด เวลาถอยก็มีหมัดฮุกคอยสวน ที่ต้องระวังสุด ๆ ก็น่าจะเป็นหมัดค่ะ เขาอาจจะเร็วมาก ๆ เป็นมวยที่ต่อยยาก แต่หนูว่าความเร็ว หนูไม่น่าแพ้เขาค่ะ เพราะว่าหนูก็ฝึกมวยสากลมาเหมือนกัน”
“ไฟต์นี้อาวุธไม่เหมือนมวยไทย การให้คะแนนก็ไม่เหมือนกัน เราต้องชิงจังหวะ ต้องขยันออกอาวุธแลกกันไปแลกกันมา ส่วนตัวหนูไม่มีถอยอยู่แล้วคิดว่าน่าจะสนุกดุเดือดแน่นอนค่ะ”
แม้หลายฝ่ายจะมองว่า “เพชรจีจ้า” จะเป็นรองทั้งชื่อและชั้น “อนิสสา” ที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นนักชกหญิงที่เก่งกาจที่สุดเมื่อเทียบปอนด์ต่อปอนด์ แต่สาวแกร่งจากแดนสยามก็ยืนยันว่าขอสู้สุดใจในฐานะที่ได้โอกาสครั้งสำคัญในชีวิต
“ถ้าถามว่าจะเอาอะไรไปสู้ อนิสสา หนูก็มีเรื่องหัวใจและสิ่งที่ได้จากการฝึกซ้อมไปสู้เขาแน่นอน ถ้าจะบอกว่าเขาแข็งแรง หนูก็ฝึกซ้อมมาให้แข็งแรงเท่าเขาเหมือนกัน หนูอยากจะเอาชนะเขาให้ได้ค่ะ”
![OFN12 Lara Fernandez VS Phetjeeja24 1200x800 1](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/10/OFN12-Lara-Fernandez-VS-Phetjeeja24-1200x800-1.jpg)
“เพชรจีจ้า” รู้ดีว่าตนคือนักกีฬาหญิงความหวังเบอร์ต้น ๆ ของประเทศที่มีลุ้นคว้าเข็มขัดแชมป์โลก ONE มาครอง ต่อจาก “แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” ที่เคยทำได้ในกติกานี้ และแม้ต้องแบกรับความหวังหนักอึ้งบนบ่า แต่ “เพชรจีจ้า” ไม่ได้รู้สึกกดดัน แถมยังได้รับกำลังใจจากแฟนมวยเหลือล้นซึ่งจะเป็นแรงผลักดันชั้นดีที่จะส่งให้เธอทำสำเร็จอย่างที่ตั้งใจ
“ที่ผ่านมาแฟนมวยก็ส่งข้อความมาทางเฟซบุ๊ก แล้วก็คอมเมนต์มาให้กำลังใจเยอะเลยค่ะ บางคนก็ให้เราตั้งใจซ้อมนะ ไปเอาแชมป์กัน เพราะว่าคนไทยไม่ได้เป็นแชมป์โลกคิกบ็อกซิ่งหญิงนานแล้ว ก็เป็นเรื่องดีที่เขาสนับสนุนเรา ทำให้มีกำลังใจค่ะ”
“ไฟต์นี้สำคัญมากสำหรับหนู เป็นแมตช์ชิงแชมป์ที่หนูรอคอยมานาน หนูอยากทำให้ดี แล้วก็อยากจะเอาแชมป์กลับมาเป็นของคนไทยให้ได้ค่ะ”
ติดตาม “เพชรจีจ้า vs อนิสสา” ศึก ONE ลุมพินี 46 ศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) เริ่มคู่แรก 19.30 น. รับชมผ่านช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 รับสัญญาณเวลา 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เวลา 19.30 น. รับชมได้เฉพาะคู่ 1-6
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เวลา19.30 น. รับชมได้เฉพาะคู่ 1-6