ได้หมด ณ จุดนี้ “เพชรจีจ้า” ล็อกเป้าใหญ่ ไปให้ถึงตัวแม่ “เจเน็ต – อัลลิเซีย”
![Phetjeeja (8)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Phetjeeja-8-scaled.jpg)
“เพชรจีจ้า ลูกเจ้าพ่อโรงต้ม” ดีใจจนเนื้อเต้นหลังครองตำแหน่งราชินีคิกบ็อกซิ่งเฉพาะกาล พร้อมเดินหน้าไล่ล่าบัลลังก์จากสองราชินีแห่งวงการ “เจเน็ต ทอดด์” และ “อัลลิเซีย เฮลเลน รอดริเกส”
“เพชรจีจ้า ลูกเจ้าพ่อโรงต้ม” นักสู้สาวจอมบู๊วัย 21 ปี ไม่ทำให้แฟนกีฬาต่อสู้ชาวไทยต้องผิดหวัง หลังพิชิตชัยเหนือ “อนิสสา เม็กเซน” สาวแกร่งมากประสบการณ์วัย 35 ปี จากฝรั่งเศส-แอลจีเรีย ไปแบบสุดมัน คว้าเข็มขัดแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่ง รุ่นอะตอมเวต เฉพาะกาล (105 – 115 ป.) มาครอบครองได้สำเร็จ ในศึกใหญ่ส่งท้ายปี ONE ลุมพินี 46 เมื่อค่ำคืนวันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.ที่ผ่านมา
สำหรับไฟต์นี้นับว่าเป็นการเปิดซิงในกติกาคิกบ็อกซิ่งครั้งแรกในชีวิตของ “เพชรจีจ้า” ทำให้เธอต้องมุ่งมั่นในการฝึกซ้อมและทำการบ้านมากกว่าครั้งไหน ๆ โดยเฉพาะการที่ได้เผชิญหน้ากับสาวแกร่งแรงเยี่ยงชายอย่าง “อนิสสา” มีดีกรีแชมป์โลกทั้งคิกบ็อกซิ่งและมวยไทยหลายสมัยติดปลายนวม
“หนูคิดว่ากติกานี้ค่อนข้างยากอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะว่าไม่มีศอก ไม่มีจับแทงเข่า หรือว่าปล้ำวงใน และต้องใช้เท้าให้รวดเร็ว การออกอาวุธต้องเร็ว แรง และหนักด้วย ก็ถือว่าพื้นฐานยากกว่ามวยไทยค่ะ”
“ไฟต์นี้การฝึกซ้อมแต่ละวัน หนูก็เหนื่อยมาก ๆ ต้องซ้อมให้หนักกว่าที่ผ่านมา เพราะ อนิสสา เป็นมวยที่แข็งแกร่งมาก หุ่นเขาเหมือนผู้ชายเลยค่ะ มีกล้ามเนื้อที่ดี แล้วก็เป็นมวยที่รวดเร็ว ถ้าหนูฝึกซ้อมไม่ถึงหนูก็แพ้เขาได้ หรืออาจจะโดนเขาชกร่วงได้ค่ะ”
ด้าน “เพชรจีจ้า” ยอมรับว่าช่วงแรก ๆ ของเกมเธอยังรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ เพราะฝ่าย “อนิสสา” ยังคงอุบไต๋ไม่ได้แสดงพิษสงที่แท้จริงออกมาให้เห็น กระทั่งยกสาม ความรู้สึกดังกล่าวก็หมดลง ทันทีที่เธอรับรู้ว่าคู่ชกเริ่มออกอาการอ่อนล้าให้เห็น จนเธอสามารถคุมเกมการชกไว้ได้ทั้งหมดและเป็นฝ่ายคว้าชัยไปในที่สุด
“ช่วง 2 ยกแรกหนูก็ยังไม่มั่นใจเท่าไหร่ค่ะ ด้วยความที่ อนิสสา ยังไม่ค่อยออกอาวุธเลยทำให้คิดว่าเขาเก็บทีเด็ดอะไรไว้หรือเปล่า แต่พอยก 3 หนูก็เริ่มมั่นใจแล้วค่ะ เห็นได้ชัดว่าเขาเริ่มเหนื่อย อาจเป็นเพราะหยุดไปนานด้วย หนูก็เลยพยายามออกอาวุธให้มากขึ้น แต่ก็มีบางจังหวะที่เขาสวนหมัดมาก็หนักเหมือนกัน แต่หนูเก็บอาการได้ค่ะ”
“พอชกเสร็จหนูมั่นใจอยู่แล้วว่าวันนี้ได้ครองแชมป์แน่นอน เพราะตลอดทั้ง 5 ยก เวลาเขาโดนหมัดเขามีอาการให้เห็นชัดเลยค่ะ”
![Phetjeeja Anissa Meksen ONE Friday Fights 46 27](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Phetjeeja-Anissa-Meksen-ONE-Friday-Fights-46-27-scaled-1-1200x800.jpg)
ตลอดระยะเวลา 15 ปี “เพชรจีจ้า” คลุกคลีและเฉิดฉายอยู่แต่บนถนนสายมวยไทย ไฟต์นี้นับว่าเป็นความท้าทายครั้งใหญ่ที่ได้ชกคิกบ็อกซิ่งครั้งแรกในชีวิต จึงไม่ใช่เรื่องแปลกที่เธอจะภาคภูมิใจกับชัยชนะครั้งนี้ และนับว่าเป็นก้าวแรกแห่งความสำเร็จที่สาวแกร่งจากเมืองระยองรายนี้รอคอยมานาน
“กติกาคิกบ็อกซิ่งครั้งแรกมีความหมายกับหนูมากค่ะ เพราะตลอดระยะเวลา 15 ปีที่ผ่านมา หนูชกแต่มวยไทย ไฟต์นี้จึงเป็นไฟต์ที่สำคัญที่สุดในชีวิต และหนูสามารถทำได้คว้าแชมป์โลกมาครองได้ ก็รู้สึกดีใจมาก ๆ ค่ะ เพราะหนูรอคอยเวลานี้มานานหลายปีแล้วค่ะ”
![Phetjeeja Lukjaoporongtom vs Anissa Meksen OL46 (31)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Phetjeeja-Lukjaoporongtom-vs-Anissa-Meksen-OL46-31-1200x800.jpg)
ถึงเวลานี้ “เพชรจีจ้า” พร้อมแล้วที่จะไล่ล่าความเป็นใหญ่ในรุ่นอะตอมเวต โดยภารกิจต่อไป “เพชรจีจ้า” มองไปที่การขึ้นชิงตำแหน่งกับ “เจเน็ต ทอดด์” เจ้าของเข็มขัดแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่ง ชาวอเมริกัน เพื่อรวบตึงเข็มขัดไว้แต่เพียงผู้เดียว รวมทั้งการท้าชิงกับ “อัลลิเซีย เฮลเลน รอดริเกส” เจ้าของเข็มขัดแชมป์โลก ONE มวยไทย ชาวบราซิล
“สำหรับหนู ไม่ว่าจะชิงแชมป์โลกคิกบ็อกซิ่ง หรือว่ามวยไทย ได้หมดเลยค่ะ แต่มวยไทยอาจจะเป็นกติกาที่หนูถนัดกว่าเพราะ มีศอก มีแทงเข่า มีจับวงใน ส่วนคิกบ็อกซิ่งอาจจะต้องกลับไปฝึกซ้อมและพัฒนาฝีมือให้มากขึ้น เรียนรู้กติกาให้มากขึ้น เพราะว่าหนูอาจจะยังมีข้อบกพร่องอีกเยอะ ก็ต้องกลับไปแก้ไขในเรื่องนี้ แต่ถ้ามีโอกาสหนูก็พร้อมที่ชิงทั้งกติกาคิกบ็อกซิ่งและมวยไทยค่ะ”
![Phetjeeja (5)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/Phetjeeja-5-1200x800.jpg)
ติดตามข่าวสารและความคืบหน้าได้ที่นี่และโซเชียลมีเดียของ ONE ทุกช่องทาง ได้แก่ เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand และอินสตาแกรม ONEChampTh