ความกระหายลุกเป็นไฟ “น้องโอ๋” เล็งใช้เก๋าสยบสด “นิโค” ไต่เส้นทางชิงบัลลังก์
![Nong-O Open Workout](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/11/DSC00387.jpg)
“น้องโอ๋ ฮาม่ามวยไทย” เล็งใช้ประสบการณ์ที่เหนือกว่าสยบความร้อนแรง “นิโค คาร์ริลโล” เพื่อโอกาสทวงเข็มขัดแชมป์โลกอีกครั้ง เผยไฟต์นี้เตรียมชี้ชะตาเส้นทางนักสู้
“น้องโอ๋ ฮาม่ามวยไทย” อดีตแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต (135-145 ป.) วัย 37 ปี เตรียมกลับมากู้ศรัทธา เผชิญหน้านักชกฟอร์มแรง “นิโค คาร์ริลโล” วัย 25 ปี จากสกอตแลนด์ ในกติกามวยไทย รุ่นแบนตัมเวต ศึกใหญ่ส่งท้ายปี ONE ลุมพินี 46 วันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ที่สนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา)
![401684710_370562345319080_2412101275073793614_n](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/401684710_370562345319080_2412101275073793614_n.jpg)
สำหรับ “น้องโอ๋” นักชกเจ้าของฉายา “ราชันฆ่าไม่ตาย” มีอันต้องหยุดสถิติไร้พ่ายไว้ไฟต์ที่ 10 ไฟต์ หลังปราชัยให้กับอดีตแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นฟลายเวต ชื่อดังจากอังกฤษ “โจนาธาน แฮ็กเกอร์ตี” แบบหักปากกาเซียนทุกสำนัก พร้อมเสียบัลลังก์ที่เจ้าตัวครอบครองมาอย่างยาวนานกว่า 4 ปี โดยการแข่งขันจบไวเกินคาดเพียงแค่ยกแรก ซึ่งความพ่ายแพ้ในไฟต์ดังกล่าวนับว่าเป็นบทเรียนครั้งสำคัญของ “น้องโอ๋” ก็ว่าได้
“ก็อย่างที่รู้ ๆ กันอยู่ว่า ชกมวยไทยนวมเล็ก ใครโดนก่อนก็มีสิทธิ์ร่วงได้ จังหวะนั้นผมโดนของ แฮ็กเกอร์ตี ก่อน ก็ได้บทเรียนเยอะเลยครับ เพราะว่าจากที่เราไม่เคยแพ้ใครใน ONE ทำให้เราอยากจะเผด็จศึกเขาอย่างเดียว จนลืมไปว่าเราต้องมีการป้องกันตัวด้วย ก็ได้บทเรียนครับว่าเราต้องป้องกันตัวให้มากขึ้นครับ”
“เราชนะติดต่อกันมา 10 ไฟต์ แล้วป้องกันแชมป์มาได้ถึง 7 ครั้ง ก็รู้สึกผิดหวังครับ คิดว่ามันเสียโอกาส ก็เสียใจครับเพราะเป็นครั้งแรกที่ลูกมาเชียร์ด้วยแล้วผมแพ้ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ”
หลังจากความพ่ายแพ้ในครั้งนั้น “น้องโอ๋” กลับมามุ่งมั่นซ้อมอย่างเต็มที่ เพื่อหวังได้โอกาสแก้มือกับ “โจนาธาน แฮ็กเกอร์ตี” อีกครั้ง
แต่ทว่าต้องพบกับเคราะห์ซ้ำกรรมซัด เจ้าตัวป่วยหนักจนเข้าห้องไอซียูถึง 4 วัน แต่ด้วยการดูแลและกำลังใจจากศรีภรรยารวมถึงคนรอบข้าง ทำให้อดีตราชันผู้ยิ่งใหญ่สลัดความเจ็บป่วยหายเป็นปลิดทิ้ง และตัดสินใจไปบวชเพื่อเรียกขวัญและกำลังใจ
![369781296_270877675706452_3927299989684121210_n](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/369781296_270877675706452_3927299989684121210_n-1028x1200.jpg)
“ตอนแรกทาง ONE ติดต่อมา เห็นแย้ม ๆ ว่าจะให้ผมแก้มือกับ แฮ็กเกอร์ตี ผมก็รีบเข้าค่ายซ้อมเลยครับ แต่ก็มีเหตุป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์บี แล้วก็ไข้เลือดออกพร้อมกัน คือหนักเลยครับ อาการเข้าขั้นโคม่า ต้องเข้าไอซียูถึง 4 วัน ตอนนั้นโอกาสก็ 50-50 ครับ มีภรรยาและพ่อแม่ แล้วก็เพื่อน ๆ นักมวยรวมถึงเทรนเนอร์ผลัดกันมาเยี่ยม ถือว่าเป็นกำลังใจที่สำคัญสำหรับผมเลยครับ”
“ช่วงนั้นภรรยาผมไปบนไว้ว่า ถ้าผมหาย ก็จะไปบวช พอบวชแล้วก็ช่วยในเรื่องสมาธิ คือปกติเราอยู่กับมวยอยู่กับโซเชียล มันก็ได้พักเรื่องพวกนี้ ตอนอยู่ที่วัดก็สวดมนต์ทำให้จิตใจสงบขึ้นครับ”
หลังจากฟาดเคราะห์ใหญ่ “น้องโอ๋” กลับมาทุ่มเทให้กับการซ้อม โดยหวังจะได้ขึ้นสังเวียนเพื่อกู้ศรัทธาแฟนกีฬาทั่วโลก และทาง ONE ได้หยิบยื่นโอกาสนั้นให้ทันที โดยประกบคู่ให้ประชันฝีมือกับ “นิโค คาร์ริลโล” หนุ่มฟอร์มแรง วัย 25 ปี จากสกอตแลนด์ ที่ทลายด่าน “เฟอร์กัน คาราแบ็ก” และ “เมืองไทย พีเค.แสนชัย” จนคว้าสัญญา ONE ได้เป็นรายที่ 4 จากเวที ONE ลุมพินี ซึ่ง “น้องโอ๋” ยอมรับว่านี่อาจเป็นไฟต์ชี้ชะตาในเส้นทางอาชีพนักสู้
“ไฟต์นี้สำคัญที่สุดครับ เพราะเป็นเหมือนไฟต์ชี้ชะตาว่าผมในวัย 37 ปี จะยังสามารถชกต่อได้ไหม ที่สำคัญผมต้องคว้าชัยชนะไฟต์นี้ให้ได้ เพื่อไปต่อยอดในการทวงแชมป์โลกกลับคืนมาครับ”
“นิโค” ถือเป็นนักชกที่แข็งแกร่งอันตราย มีพลังทำลายล้างที่หนักหน่วงรุนแรง แต่ถึงอย่างนั้นอดีตราชันวัย 37 ปี ก็ยังเชื่อในการฟิตซ้อม บวกประสบการณ์บนสังเวียนกว่า 300 ไฟต์ จะนำพาให้เขาสามารถเอาชนะความสดของหนุ่มพันธุ์ดุรายนี้ได้
![Nico Carrillo](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/07/BB-5619-1200x800.jpg)
“นิโค เขาเก่งระดับต้น ๆ ของนักมวยต่างชาติเลยครับ เขาเป็นมวยตัวใหญ่แล้วก็นิ่ง แถมมีอาวุธหนักมาก แต่ผมก็ชกกับมวยตัวใหญ่มาตลอด ไม่เคยชกกับมวยตัวเล็กกว่าเลย คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะมีประสบการณ์เรื่องนี้มาเยอะครับ”
“ผมเต็มร้อยทุกครั้ง แต่เวลาซ้อมก็ต้องซ้อมให้ดีกว่าเดิมเพราะเราอายุมากขึ้น ไฟต์นี้ก็คงต้องเน้นป้องกันตัวให้มากขึ้น มองอาวุธเขาให้มากขึ้น หลบหลีกให้มากขึ้น ไม่ปะทะหนัก เพราะเขาเป็นมวยอาวุธรุนแรง ต้องดูรูปเกมบนเวทีแต่ถ้ามีโอกาสผมก็จะน็อกให้ได้ครับ”
กระแสก่อนชกมีหลายคนมองว่า “น้องโอ๋” ที่อายุมากกว่าถึง 12 ปี ตกเป็นรองทุกกระเบียดนิ้ว โดยเฉพาะในเรื่องความสด แต่สำหรับ “ราชันฆ่าไม่ตาย” มองเรื่องนี้เป็นแรงผลักดัน พร้อมยืนยันว่าไฟในตัวยังคงลุกโชนอยู่เสมอ
“ผมเข้าไปดูกระแสก่อนการชกบ้างครับ บางคนบอกว่าผมอายุเยอะแล้ว คงโดนไม่ได้อีก ไฟต์นี้ก็คงจะแพ้เหมือนเดิม มันเลยกลายเป็นแรงผลักดันที่ว่าผมต้องเอาชนะจุดนี้ให้ได้”
“ผมต้องทำให้ทุกคนเห็นว่า ถึงผมจะอายุมาก แต่ผมก็ยังแข็งแกร่งและมีไฟอยู่ ยังกระหายชัยชนะอยู่ เพราะทุกครั้งที่ผมมีรายการชก ผมจะพยายามกระตุ้นว่าผมต้องทำให้ได้ มันก็ยังมีไฟอยู่ในตัวที่พร้อมลุกโชนอยู่ตลอดเวลาครับ”
“เป้าหมายของผม ณ เวลานี้ คืออยากได้แชมป์ที่ผมเคยครองมาอย่างยาวนานกลับคืนมา อยากฝากถึง นิโค วันที่ 22 ธ.ค.นี้ เราจะได้เจอกัน จัดมาเลยครับเต็มที่แน่นอน ส่วนแฟน ๆ ที่ยังเชียร์ผมอยู่ เจอกันใน ONE ลุมพินี 46 นะครับ แล้วราชันจะกลับมาครับ”
ติดตาม “น้องโอ๋ vs นิโค” ศึก ONE ลุมพินี 46 ศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) เริ่มคู่แรก 19.30 น. รับชมทางช่อง 7HD กด 35 รับสัญญาณเวลา 20.30 น.