โชคชะตาฟ้าลิขิต “จ้าวเสือใหญ่” เสียบแทน “แบล็คแพนเธอร์” โคจรเจอ “เพชรสุขุมวิท” ภาคสอง ศึก ONE ลุมพินี 46
![Jaosuayai vs Petsukhumvit OL46](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/New-Project-12.jpg)
“จ้าวเสือใหญ่” คว้าโอกาสทอง รับบทมวยแทน “แบล็คแพนเธอร์” ที่มีอาการป่วยต้องถอนตัว โดยเตรียมปะทะ “เพชรสุขุมวิท บอยบางนา” ภาคสอง ในศึก ONE ลุมพินี 46
ศึกใหญ่ส่งท้ายปี ONE ลุมพินี 46 ในวันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ มีการปรับเปลี่ยนโปรแกรมการแข่งขัน 1 คู่ ภายหลังจาก “แบล็คแพนเธอร์” คู่ชกเดิมของ “เพชรสุขุมวิท บอยบางนา” มีอาการป่วยกะทันหัน จึงต้องขอถอนตัวอย่างน่าเสียดาย
โดยคู่ต่อสู้รายใหม่ของนักสู้ขาลุย วัย 25 ปี จากนครศรีธรรมราช ไม่ใช่ใครที่ไหน แต่เป็น “จ้าวเสือใหญ่ ส.เดชะพันธ์” นักมวยหนุ่มเมืองกรุง วัย 22 ปี ผู้บังอาจหาญกล้าสกัดทางดังของตน ด้วยการหยุดสถิติไร้พ่ายลงอย่างเจ็บแสบ โดยจะเปิดศึกภาคสองให้แตกหักกันไปข้าง ในกติกามวยไทย รุ่นฟลายเวต (125-135 ป.)
![231222 BKK OL46 JaosuayaiVSPetsukumvit 1200x1200px TH](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/12/231222-BKK-OL46-JaosuayaiVSPetsukumvit-1200x1200px-TH.jpg)
สำหรับ “จ้าวเสือใหญ่ ส.เดชะพันธ์” เปิดตัวอย่างร้อนแรงในศึก ONE ลุมพินี 20 เมื่อเดือน มิ.ย.ที่ผ่านมา จากการเป็นคนแรกที่สามารถพิชิตตัวตึงประจำรายการอย่าง “เพชรสุขุมวิท บอยบางนา” ลงได้ ด้วยการกดน็อกตั้งแต่ยกแรก และแม้ว่าไฟต์ต่อมาจะสะดุดพ่ายคะแนน “ก้องศึก แฟร์เท็กซ์” แต่มวยหนุ่มจากเมืองกรุงรายนี้ ก็สามารถคืนฟอร์มเก่งได้อย่างรวดเร็ว ด้วยการเอาชนะน็อก “ไผ่แดง เกียรติทรงฤทธิ์” ได้ในไฟต์ที่สาม
การตัดสินใจรับงานด่วนเพื่อขึ้นสังเวียนไฟต์ที่ 4 ในครั้งนี้ ไม่ต้องสงสัยว่าเป้าหมายเดียวของ “จ้าวเสือใหญ่” คือการระเบิดฟอร์มย้ำแค้น “เพชรสุขุมวิท” ให้ได้เป็นครั้งที่ 2 เพื่อเพิ่มโอกาสให้ตนเองก้าวสู่เวทีการแข่งขันระดับโลกต่อไป
ทางด้าน “เพชรสุขุมวิท” ครั้งหนึ่งในอดีตเคยถูกแฟนกีฬาการต่อสู้ทั่วประเทศยกให้เป็นหนึ่งในนักมวยตัวเต็งที่คาดว่าจะคว้าสัญญานักกีฬา ONE มาครอง จากผลงานอันเอกอุ ไล่ถล่มมวยแกร่งทั้ง ช่อฟ้า ท.แสงเทียนน้อย, เพชรเมืองศรี ทีเด็ด 99 และ ก้องธรณี ส.สมหมาย มา 3 ไฟต์ติดต่อกัน
อย่างไรก็ตาม ความหวังและความฝันของ “เพชรสุขุมวิท” ต้องสะดุดลง หลังถูก “จ้าวเสือใหญ่ ส.เดชะพันธ์” แผลงฤทธิ์กดน็อกตั้งแต่ยกแรก สร้างบาดแผลฝังลึกในจิตใจจนต้องหลบไปตั้งหลักฟิตซ้อมใหม่ในช่วง 6 เดือนที่ผ่านมา
จนกระทั่ง “เพชรสุชุมวิท” ได้รับโอกาสกลับมาพิสูจน์ตัวเองในครั้งนี้ ซึ่งเหมือนโชคชะตาฟ้าลิขิตให้เขาต้องโคจรมาพบกับคู่ปรับตัวฉกาจอีกครั้ง โดยเจ้าตัวหวังล้างแค้นแบบทบต้นทบดอกและกลับสู่เส้นทางแห่งชัยชนะเพื่อไล่ล่าสัญญานักกีฬา ONE ต่อไป
เนื่องจากบัตรเข้าชมศึก ONE ลุมพินี 46 ในสนามจำหน่ายหมดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แฟนกีฬาการต่อสู้ชาวไทยสามารถรับชมการถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) วันศุกร์ที่ 22 ธ.ค.นี้ ทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เริ่ม 19.30 น.
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.
- Watch.ONEFC.com (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.