บู๊ให้สุดติ่ง “กิ่งซางเล็ก” ร่างกายพร้อมปะทะ นัดเจอมวยแทน ไล่เก็บแต้มสอง
![Gingsanglek Tor Laksong VS Chorfah Tor Sangtiennoi14](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/04/Gingsanglek-Tor-Laksong-VS-Chorfah-Tor-Sangtiennoi14.jpg)
“กิ่งซางเล็ก ต.หลักสอง” สลัดอาการบาดเจ็บ พร้อมคืนสังเวียนในรอบครึ่งปี ไม่หวั่นแม้ต้องเปลี่ยนคู่ชกกะทันหัน เตรียมบู๊แหลกเก็บแต้มชัย กู้ชื่อกลับคืน
“กิ่งซางเล็ก ต.หลักสอง” มวยอาวุธหนัก วัย 22 ปี จากบุรีรัมย์ พร้อมกลับมาโชว์ฝีมือในรอบครึ่งปี ให้แฟนมวยทั่วประเทศหายคิดถึง พบกับ “โจอาคิม อูรากี” นักชกเชิงดี วัย 29 ปี ชาวฝรั่งเศสเชื้อสายแอลจีเรีย ที่จะมาเปิดตัวเป็นครั้งแรก ในกติกามวยไทย รุ่นฟลายเวต (125-135 ป.) ในศึก ONE ลุมพินี 48 ที่จะถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) ในวันศุกร์ที่ 19 ม.ค.นี้
สำหรับ “กิ่งซางเล็ก ต.หลักสอง” ถือเป็นอีกหนึ่งนักมวยที่แฟน ๆ ทั่วประเทศ ต่างพากันเรียกร้องว่าเมื่อไหร่ที่จะเห็นจอมบู๊อาวุธหนักจากเมืองปราสาทสองยุค กลับมาขึ้นสังเวียนมอบความมันอีกครั้ง หลังจากพ่ายน็อกต่อคู่ปรับตลอดกาล “ก้องธรณี ส.สมหมาย” ในศึก ONE ลุมพินี 22 เมื่อเดือน ต.ค.66
ล่าสุด “กิ่งซางเล็ก” ที่ห่างหายจากเวทีมวยไปนาน 6 เดือน ได้ฤกษ์กลับมาคืนสังเวียนอีกครั้งในศึก ONE ลุมพินี 48 ประจำสัปดาห์นี้ ซึ่งเจ้าตัวเผยว่าคิดถึงการต่อสู้บนเวทีสุดหัวใจ และใช้โอกาสนี้เล่าถึงสาเหตุที่ต้องห่างหายจากการขึ้นสังเวียนไปนานครึ่งปี
“หกเดือนที่หายไป ผมกลับบ้าน ไปพักรักษาอาการบาดเจ็บจากไฟต์ที่แพ้ ก้องธรณี มาครับ ก็มีแฟน ๆ ทักมาหาในเฟซบุ๊กตลอดว่าเมื่อไหร่ผมจะกลับมาชกอีกครั้ง ผมก็ให้คำตอบไม่ได้ว่าเมื่อไหร่ เพราะต้องรอหมออนุญาตก่อน ยอมรับว่าการพักยาวครั้งนี้ ทำให้ผมคิดถึงการชกมวยมาก”
“ผมติดตามดูรายการ ONE ลุมพินี ทุกวันศุกร์ แล้วยิ่งเห็นคนอื่นขึ้นไปชก ก็ยิ่งปลุกใจให้ผมอยากกลับไปชกให้ได้อีกครั้ง จนเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว หมออนุญาตให้ผมกลับมาชกได้ ผมเลยรีบกลับมาซ้อมเต็มรูปแบบทันที จนได้รับรายการให้ขึ้นชกในครั้งนี้”
แม้จะต้องพักรักษาตัวนานกว่า 4 เดือน แต่ “กิ่งซางเล็ก” ยืนยันว่าตนไม่เคยปล่อยร่างกายให้ทรุดโทรมไปตามกาลเวลา แต่ยังหมั่นฝึกซ้อมทำร่างกายและพัฒนาตัวเองขึ้นอีกระดับจากการผลงาน 3 ไฟต์ที่ผ่านมา
“ช่วงที่พักรักษาอาการบาดเจ็บ ผมก็มีซ้อมเบา ๆ อยู่ตลอดครับ เพื่อรักษาความฟิตไว้ให้มากที่สุด และก็มีเวลากลับไปทบทวนข้อผิดพลาดของตัวเองใน 2 ไฟต์ที่แพ้น็อกมา ก็เห็นเลยครับว่าผมยังติดประมาทคู่ชกมากเกินไป และชอบเผลอการ์ดตก ซึ่งกลับมาครั้งนี้ผมได้แก้ไขจุดบกพร่องเรื่องนี้มาแล้ว และต่อให้สถานการณ์บนเวทีผมจะได้เปรียบขนาดไหน ผมก็จะไม่ประมาทคู่ชกอีกเด็ดขาดครับ”
กลับมาครั้งนี้ “กิ่งซางเล็ก” ได้รับโอกาสจากผู้ใหญ่ใจดี ให้ย้ายมาเก็บตัวซ้อมที่ค่ายมวยส.สมหมาย โดยได้คู่ปรับเก่า “ก้องธรณี” ที่เป็นมวยเอกของค่าย ที่กำลังจะมีโปรแกรมขึ้นชกพร้อมกันในวันศุกร์ที่จะถึงนี้ รับบทเป็นคู่ซ้อมให้ ก่อเกิดมิตรภาพที่ทำให้ทั้งคู่ต่างผูกพันจนกลายเป็นพี่น้องต่อกันไปแล้วในตอนนี้
“ผมกับ ก้องธรณี ตอนนี้เราสนิทกันมากครับ เหมือนกลายเป็นพี่น้องกันไปแล้ว เราซ้อมลงนวมด้วยกันตลอด คอยปรึกษาแนะนำเทคนิคและให้กำลังใจกันอยู่เสมอ ครั้งนี้ได้โอกาสมาชกพร้อมกัน ก็อยากจะชนะให้ได้พร้อมกันทั้งคู่ ซึ่งคงจะเป็นวันที่วิเศษเลยครับ”
โดยไฟต์นี้แม้ “กิ่งซางเล็ก” จะต้องพบกับมวยแทนอย่าง “โจอาคิม” ที่เข้ามาเสียบแทน “โมฮัมหมัด ซาเดกี” นักชกจากอิหร่านที่ขอถอนตัวในช่วงโค้งสุดท้าย เนื่องจากยังทำใจไม่ได้ต่อการจากไปของนักสู้เพื่อนรักร่วมชาติ “ฟาริยา อามินิปัวร์” แต่เจ้าตัวยืนยันชัดเจนว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ โดยโฟกัสที่จุดหมายของตัวเองคือการคว้าชัยมาครองเพื่อกู้ศรัทธามหาชนกลับคืนมา
“สำหรับผมการเปลี่ยนคู่ชกกะทันหัน ไม่เป็นปัญหาอะไรครับ เพราะผมยังพอมีเวลาให้ศึกษาดูคลิปคู่ชก และจากที่ผมดูมา “โจอาคิม” เขาเป็นมวยเดินหน้าต่อยหมัดครับ มีสเตปขาไว เข้าออกเร็ว ซึ่งเจอมวยแบบนี้ ผมวางแผนจะเล่นงานที่ขาก่อน เพื่อทำให้เขาเคลื่อนที่ได้ช้าลง และจะทำให้เขาตกอยู่เกมของผมทันที”
“ฝากถึงแฟนมวยทุกคนที่รอคอยการกลับมาของผม ผมรับประกันเลยว่าไฟต์นี้รูปเกมจะออกมาดุเดือดตามสไตล์ของผม และอาวุธหนัก จะมีให้เห็นแน่นอน ผมจะเอาชนะให้ได้ เพื่อกู้ชื่อเสียงของผมกลับคืนมา ฝากทุกคนเป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ”
ติดตามชม “กิ่งซางเล็ก vs โจอาคิม” ศึก ONE ลุมพินี 48 ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) วันศุกร์ที่ 19 ม.ค.นี้ คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. และรับชมทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เริ่ม 19.30 น.
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.
- Watch.ONEFC.com