“เด่นภูไท” ไม่ให้เสียชื่อค่าย วัดใจ “เพชรเมืองศรี” ใครดีใครอยู่
![OL64_DenphuthaiPetchmuangsri01](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/05/OL64_DenphuthaiPetchmuangsri01.jpg)
“เด่นภูไท เอ็มซี ซุปเปอร์เล็ก มวยไทย” มวยขวาเปิดเกมดุดัน วัย 26 ปี จากอุดรธานี เตรียมงัดวิชาที่ร่ำเรียนมาจากต้นสังกัดดีกรีแชมป์โลก “ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9” เปิดศึกกับ “เพชรเมืองศรี วันของโอม MBK” ดาวรุ่งฝีมือน่าจับตา วัย 20 ปี จากศรีสะเกษ ที่ขอกลับมาแก้มือพิสูจน์ตัวเองอีกครั้งในรอบ 1 ปี กว่าโดยพร้อมปะทะเดือดกันในกติกามวยไทย รุ่นฟลายเวต (125 – 135 ป.) ในศึก ONE ลุมพินี 64 วันศุกร์ที่ 24 พ.ค.นี้ เริ่มคู่แรกเวลา 19.30 น.
![OL64_DenphuthaiPetchmuangsri01](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/05/OL64_DenphuthaiPetchmuangsri01.jpg)
สำหรับ “เด่นภูไท” มีคุณพ่อเป็นคนสอนมวยให้ตั้งแต่เรียนชั้นป.3 ก่อนยึดเป็นอาชีพใช้หาเงินเลี้ยงดูครอบครัวมาตลอด เขาเปิดตัวครั้งแรกในศึก ONE ลุมพินี 55 เมื่อ 15 มี.ค.ที่ผ่านมา และเอาชนะคะแนน “ฮวม เฟลิเป” จากบราซิล ได้อย่างสวยงาม
ขณะที่ “เพชรเมืองศรี” ซึมซับความชอบมวยไทยมาจากพี่ชายนักชกชื่อดัง “แรมโบ้ เพชร ปตอ.” ก่อนไต่เต้าขึ้นมาคว้าแชมป์เวทีมวยช่อง 7 สี รุ่น 108 ป. และ แชมป์ประเทศไทยรุ่น135 ป. โดยเคยฝากผลงานชนะ 1 แพ้ 1 เอาไว้ในรายการนี้
การโคจรถูกจับมาประกบคู่กันในครั้งนี้ถูกแฟนมวยคาดหวังว่าการต่อสู้จะต้องออกมามีความดุเดือดไม่น้อยหน้าคู่ไหน เมื่อทั้งคู่ต่างฝ่ายต่างต้องการชัยชนะเพื่อเพิ่มความมั่นใจ โดยหวังปิดเกมเร็วคู่ชกแบบไม่ครบยก เพื่อลุ้นคว้าเงินรางวัลโบนัสมูลค่า 3.5 แสนบาท กลับบ้านให้ได้
ไฟต์นี้ “เด่นภูไท” มาเก็บตัวอยู่ที่เอ็มซี แอนด์ ซุปเปอร์เล็ก มวยไทย ค่ายมวยแห่งใหม่ของ “ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9” ที่ตั้งอยู่ย่านนนทบุรีเป็นครั้งแรก โดยได้รุ่นพี่ดีกรีแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่ง รุ่นฟลายเวต ช่วยติวเข้มเสริมอาวุธแกร่งให้อย่างใกล้ชิด
“จากไฟต์แรกผมยังมองเห็นข้อจุดบกพร่องของตัวเองเยอะมาก ทีมงานเทรนเนอร์จึงพยายามช่วยปรับปรุงผมในทุกด้าน โดยเฉพาะ พี่ซุปเปอร์เล็ก ที่สอนผมด้านการบล็อกหมัด เทคนิคการใช้สายตา การออกอาวุธ รวมถึงพานักวิทยาศาสตร์การกีฬาเข้ามาช่วยดูเรื่องเสริมความแข็งแกร่งของร่างกาย เรียกได้ว่าเขามีอะไรก็ประเคนสอนให้ผมแทบทั้งหมด ไม่เคยกั๊กอะไรทั้งนั้น บางครั้งกลายเป็นเราที่รับไม่ไหวเองด้วยครับ (หัวเราะ)”
![Denphuthai SitJackmuaythai vs Rhuam Felipe Morais Caldas OL55 (29)](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/03/Denphuthai-SitJackmuaythai-vs-Rhuam-Felipe-Morais-Caldas-OL55-29.jpg)
กลับมาครั้งที่สอง “เด่นภูไท” ต้องชนกับ “เพชรเมืองศรี” ที่หวังกลับมาพิสูจน์ความสามารถของตัวเองอย่างเต็มที่เช่นกัน โดยพร้อมงัดทุกอย่างที่ฝึกซ้อมออกมาใช้บนเวที เพื่อแสดงให้เห็นว่าตนมีดีไม่แพ้ใคร
“เพชรเมืองศรี เป็นนักมวยที่ออกอาวุธจุกจิก และ ชกสวยงาม เป็นคู่ชกที่รับมือด้วยได้ยากมาก ผมจะเดินเบียดสู้กับเขาอย่างต่อเนื่อง เพราะสไตล์การชกผมเป็นไฟเตอร์อยู่แล้ว”
“ถ้ามีโอกาสผมอยากปิดเกมให้เร็วที่สุด ผมอยากประสบความสำเร็จตามรอยรุ่นพี่ รวมถึงอยากพัฒนาตัวเองให้ขึ้นไปอยู่ในระดับสูง สร้างชื่อเสียงเป็นหน้าเป็นตาให้พ่อแม่ได้ภูมิใจ ผมจะพยายามทำผลงานให้ออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ”
![OL64_DenphuthaiPetchmuangsri06](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/05/OL64_DenphuthaiPetchmuangsri06.jpg)
ด้าน “เพชรเมืองศรี” กลับคืนสู่รายการครั้งแรก นับตั้งแต่แพ้น็อกให้กับ “เพชรสุขุมวิท บอยบางนา” ในศึก ONE ลุมพินี 8 เมื่อ 10 มี.ค.66 โดยเจ้าตัวหวังใช้โอกาสนี้ปล่อยของที่ซุ่มซ้อมมาแบบสุดตัว เพื่อโชว์ให้แฟนมวยได้เห็นว่าตนสามารถปรับสไตล์ชกเข้ากับรายการและถูกใจคนดูมากขึ้น
“จากสองไฟต์ที่ผ่านมาในศึก ONE ลุมพินี ผมยังไม่พอใจผลงานของตัวเองมากเท่าไหร่ เพราะรายการนี้เป็นมวยเน้นเปิดเกมเดินแลกอาวุธเข้าใส่กัน ตอนนี้ผมถือว่าตัวเองปรับตัวเข้ากับการชก 3 ยก และใช้นวมเล็กได้ดีขึ้นประมาณหนึ่ง โดยส่วนตัว ผมเฝ้ารอโอกาสกลับมาชกในรายการนี้มาตลอด อยากไปพิสูจน์ให้ทุกคนได้เห็นว่า ไม่ได้เป็นมวยเดินถอยอย่างเดียวครับ”
![OL64_DenphuthaiPetchmuangsri04](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2024/05/OL64_DenphuthaiPetchmuangsri04.jpg)
เป้าหมายหลักของ “เพชรเมืองศรี” ในไฟต์นี้คือต้องเก็บชัยเหนือ “เด่นภูไท” ให้ได้ก่อนเท่านั้น เพื่อเป็นใบเบิกทางให้ตนเองได้กลับมาชกในรายการ ONE ลุมพินี เป็นประจำ พร้อมมั่นใจว่ารูปเกมที่ออกมาจะไม่ทำให้แฟนมวยต้องผิดหวังแน่นอน
“เด่นภูไท เป็นนักมวยที่มีสไตล์คล้ายกับผม ที่เดินเปิดเกมได้น่ากลัว นอกจากนั้นเขายังมีร่างกายดีและแข็งแรงมาก แต่ผมคิดว่าผมมีความเร็วเหนือกว่า และหาจังหวะออกอาวุธได้ดีกว่า ผมจะชกแบบเน้นไม่ประมาทเอาไว้ก่อน แต่มั่นใจว่ารูปเกมออกมาสนุกแน่นอน”
![OL8 Petsukumvit Boi Bangna vs Petchmuangsri Tded99 32](https://cdn.onefc.com/wp-content/uploads/sites/5/2023/03/OL8-Petsukumvit-Boi-Bangna-vs-Petchmuangsri-Tded99-32-1200x800.jpg)
“ไฟต์นี้สำคัญต่อตัวของผมมาก อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตผมได้เลย ตอนนี้ผมยังไม่อยากมองโอกาสถึงขั้นได้ไปชกในศึก วัน แชมเปียนชิพ ขอแค่มีโอกาสได้ชกในรายการนี้ต่อเนื่อง ผมอยากทำผลงานให้ดีกว่าในสองไฟต์แรกครับ”
ติดตามชม “เด่นภูไท vs เพชรเมืองศรี” ศึก ONE ลุมพินี 64 ถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) วันศุกร์ที่ 24 พ.ค.นี้ คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. และรับชมทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น.
- เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เริ่ม 19.30 น.
- ยูทูบ ONE Championship (บางประเทศ) เริ่ม 19.30 น.
- Watch.ONEFC.com